lynx-2.8.6-dev8 - en to vi translation catalogue (1183 entries)

note: ****************************************************************** * The following definitions are for status line prompts, messages, or * warnings issued by Lynx during program execution.  You can modify * them to make them more appropriate for your site.  We recommend that * you extend these defin
en: Alert!: %s
vi: Báo động!: %s

en: Welcome
vi: Xin chào mừng

en: Are you sure you want to quit?
vi: Thực sự muốn thoát?

en: Really exit from Lynx?
vi: Thực sự thoát khỏi Lynx?

en: Connection interrupted.
vi: Kết nối bị gián đoạn.

en: Data transfer interrupted.
vi: Truyền tải dữ liệu bị gián đoạn.

en: Cancelled!!!
vi: Đã hủy bỏ!!!

en: Cancelling!
vi: Đang hủy bỏ!

en: Excellent!!!
vi: Tuyệt vời!!!

en: OK
vi: Đồng ý

en: Done!
vi: Đã xong!

en: Bad request!
vi: Yêu cầu xấu!

en: previous
vi: trước

en: next screen
vi: màn hình tiếp theo

en: HELP!
vi: HÃY GIÚP!

en: , help on
vi: , trợ giúp trên

note: #define HELP
en: Commands: Use arrow keys to move, '?' for help, 'q' to quit, '<-' to go back.
vi: Lệnh: Mũi tên - di chuyển, '?' trợ giúp, 'q' thoát, '<-' quay lại.

note: #define MOREHELP
en: -- press space for more, use arrow keys to move, '?' for help, 'q' to quit.
vi: -- hãy nhấn phím trắng để xem tiếp, mũi tên - di chuyển, '?' - xem trợ giúp, 'q' - thoát.

en: -- press space for next page --
vi: -- nhấn phím trằng để xem trang tiếp theo --

en: URL too long
vi: URL quá dài

note: Inactive input fields, messages used with -tna option - kw #define FORM_LINK_TEXT_MESSAGE_INA
en: (Text entry field) Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Vùng văn bản) Không hoạt động.  Nhấn <return> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE_INA
en: (Textarea) Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Vùng văn bản) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE_INA_E
en: (Textarea) Inactive.  Press <return> to activate (%s for editor).
vi: (Vùng văn bản) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để kích hoạt (%s cho trình soạn thảo).

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MESSAGE_INA
en: (Form field) Inactive.  Use <return> to edit.
vi: (Vùng biểu mẫu) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để soạn thảo.

note: #define FORM_TEXT_SUBMIT_MESSAGE_INA_X
en: (Form field) Inactive.  Use <return> to edit (%s to submit with no cache).
vi: (Vùng biểu mẫu) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để soạn thảo (%s để gửi đi không có cache).

note: #define FORM_TEXT_RESUBMIT_MESSAGE_INA
en: (Form field) Inactive. Press <return> to edit, press <return> twice to submit.
vi: (Vùng biểu mẫu) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để soạn thảo, nhấn <return> hai lần để gửi đi.

note: #define FORM_TEXT_SUBMIT_MAILTO_MSG_INA
en: (mailto form field) Inactive.  Press <return> to change.
vi: (Vùng biểu mẫu gửi thư) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để thay đổi.

note: #define FORM_LINK_PASSWORD_MESSAGE_INA
en: (Password entry field) Inactive.  Press <return> to activate.
vi: (Vùng mục mật khẩu) Không hoạt động.  Hãy nhấn <return> để kích hoạt.

note: #define FORM_LINK_FILE_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE file entry field.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Vùng mục UNMODIFIABLE (không thể sửa đổi).  Hãy dùng các phím mũi tên ĐI LÊN hoặc ĐI XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_FILE_MESSAGE
en: (File entry field) Enter filename.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Vùng mục tập tin) Hãy nhập tên tập tin.  Sử dụng các phím mũi tên ĐI LÊN hoặc ĐI XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_MESSAGE
en: (Text entry field) Enter text.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Vùng văn bản) Hãy nhập.  Dùng các mũi tên LÊN hoặc XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE
en: (Textarea) Enter text. Use UP/DOWN arrows or TAB to move off.
vi: (Vùng văn bản) Hãy nhập.  Dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXTAREA_MESSAGE_E
en: (Textarea) Enter text. Use UP/DOWN arrows or TAB to move off (%s for editor).
vi: (Vùng văn bản) Hãy nhập văn bản.  Sử dụng mũi tên ĐI LÊN/ĐI XUỐNGhoặc tab để đi tiếp (%s để dùng trình soạn thảo).

note: #define FORM_LINK_TEXT_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form text field.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Vùng mẫu văn bản UNMODIFIABLE (không thể sửa đổi).  Sử dụng mũi tênĐI LÊN/ĐI XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MESSAGE
en: (Form field) Enter text.  Use <return> to submit.
vi: (Vùng biểu mẫu) Hãy nhập văn bản.  Sử dụng <return> để gửi đi.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MESSAGE_X
en: (Form field) Enter text.  Use <return> to submit (%s for no cache).
vi: (Vùng biểu mẫu) Hãy nhập văn bản.  Sử dụng <return> để gửi đi. (%s để không cache).

note: #define FORM_LINK_TEXT_RESUBMIT_MESSAGE
en: (Form field) Enter text.  Use <return> to submit, arrows or tab to move off.
vi: (Vùng biểu mẫu) Hãy nhập văn bản.  Sử dụng <return> để gửi đi, phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form field.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Vùng mẫu văn bản UNMODIFIABLE (không thể sửa đổi).  Sử dụng mũi tênĐI LÊN/ĐI XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MAILTO_MSG
en: (mailto form field) Enter text.  Use <return> to submit, arrows to move off.
vi: (Vùng biểu mẫu gửi email) Hãy nhập văn bản.  Sử dụng <return> để gửi đi, phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_TEXT_SUBMIT_MAILTO_DIS_MSG
en: (mailto form field) Mail is disallowed so you cannot submit.
vi: (Bỉểu mẫu gửi thư) Không cho phép gửi thư vì thế không thể gửi đi.

note: #define FORM_LINK_PASSWORD_MESSAGE
en: (Password entry field) Enter text.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: (Vùng mật khẩu) Hãy nhập văn bản.  Sử dụng mũi tên ĐI LÊN/ĐI XUỐNG hoặctab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_PASSWORD_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form password.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Vùng mẫu điền mật khẩu UNMODIFIABLE (không thể sửa đổi).  Sử dụng mũi tênĐI LÊN/ĐI XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_CHECKBOX_MESSAGE
en: (Checkbox Field)   Use right-arrow or <return> to toggle.
vi: (Hộp lựa chọn)   Sử dụng mũi tên phải hoặc <return> để bật tắt.

note: #define FORM_LINK_CHECKBOX_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form checkbox.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Vùng hộp lựa chọn UNMODIFIABLE (không thể sửa đổi).  Sử dụng mũi tênĐI LÊN/ĐI XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_RADIO_MESSAGE
en: (Radio Button)   Use right-arrow or <return> to toggle.
vi: (Nút Radio)   Sử dụng mũi tên phải hoặc <return> để bật tắt.

note: #define FORM_LINK_RADIO_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE form radio button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút radio UNMODIFIABLE (không thể sửa đổi).  Sử dụng mũi tên ĐI LÊN/ĐI XUỐNGhoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_PREFIX
en: Submit ('x' for no cache) to
vi: Gửi ('x' để không cache) tới

note: #define FORM_LINK_RESUBMIT_PREFIX
en: Submit to
vi: Gửi tới

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MESSAGE
en: (Form submit button) Use right-arrow or <return> to submit ('x' for no cache).
vi: (Nút gửi đi) Sử dụng mũi tên phải hoặc <return> để gửi ('x' để không cache).

note: #define FORM_LINK_RESUBMIT_MESSAGE
en: (Form submit button) Use right-arrow or <return> to submit.
vi: (Nút gửi đi) Sử dụng mũi tên phải hoặc <return> để gửi đi.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_DIS_MSG
en: DISABLED form submit button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút gửi đi DISABLED (không dùng).  Sử dụng mũi tên ĐI LÊN/ĐI XUỐNGhoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MAILTO_PREFIX
en: Submit mailto form to
vi: Gửi mẫu mailto (thư) tới

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MAILTO_MSG
en: (mailto form submit button) Use right-arrow or <return> to submit.
vi: (nút gửi thư) Sử dụng mũi tên phải hoặc <return> để gửi đi.

note: #define FORM_LINK_SUBMIT_MAILTO_DIS_MSG
en: (mailto form submit button) Mail is disallowed so you cannot submit.
vi: (nút gửi thư) Không cho phép gửi thư vì thế không thể gửi đi.

note: #define FORM_LINK_RESET_MESSAGE
en: (Form reset button)   Use right-arrow or <return> to reset form to defaults.
vi: (Đặt lại)   Dùng mũi tên phải hoặc <return> để đặt lại thành mặc định

note: #define FORM_LINK_RESET_DIS_MSG
en: DISABLED form reset button.  Use UP or DOWN arrows or tab to move off.
vi: Nút đặt lại BỊ TẮT.  Hãy dùng mũi tên LÊN/XUỐNG hoặc tab để đi tiếp.

note: #define FORM_LINK_OPTION_LIST_MESSAGE
en: (Option list) Hit return and use arrow keys and return to select option.
vi: (Danh sách tùy chọn) Sử dụng các mũi tên và enter để chọn.

note: #define CHOICE_LIST_MESSAGE
en: (Choice list) Hit return and use arrow keys and return to select option.
vi: (Danh sách lựa chọn) Sử dụng các phím mũi tên và enter để chọn tùy chọn.

note: #define FORM_LINK_OPTION_LIST_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE option list.  Use return or arrow keys to review or leave.
vi: Danh sách tùy chọn KHÔNG THẾ SỬA ĐỔI.  Hãy dùng các mũi tên hoặc Enter để xem lại hoặc rời bỏ.

note: #define CHOICE_LIST_UNM_MSG
en: UNMODIFIABLE choice list.  Use return or arrow keys to review or leave.
vi: Danh sách lựa chọn KHÔNG THẾ SỬA ĐỔI.  Hãy dùng các mũi tên hoặc Enter để xem lại hoặc rời bỏ.

en: Submitting form...
vi: Đang gửi mẫu đơn đi...

en: Resetting form...
vi: Đang đặt lại mẫu đơn...

note: #define RELOADING_FORM
en: Reloading document.  Any form entries will be lost!
vi: Đang nạp tài liệu.  Bất kỳ mục nào trong đơn cũng sẽ mất!

en: Warning: Cannot transcode form data to charset %s!
vi: Cảnh báo:  Không thể chuyển đổi bảng mã của dữ liệu trong đơn thành %s!

note: #define NORMAL_LINK_MESSAGE
en: (NORMAL LINK)   Use right-arrow or <return> to activate.
vi: (LIÊN KẾT THÔNG THƯỜNG)  Hãy dùng mũi tên sang phải hoặc <return> để kích hoạt.

en: The resource requested is not available at this time.
vi: Hiện thời không thể đáp ứng tài nguyên yêu cầu.

en: Enter Lynx keystroke command:
vi: Hãy nhập câu lệnh phím Lynx:

en: Looking up
vi: Đang tìm

en: Getting %s
vi: Nhận %s

en: Skipping %s
vi: Nhảy qua %s

en: Using %s
vi: Sử dụng %s

en: Illegal URL: %s
vi: URL không đúng: %s

en: Badly formed address %s
vi: Địa chỉ xấu %s

en: Unable to access WWW file!!!
vi: Không truy cập được tập tin WWW!!!

en: This is a searchable index.  Use %s to search.
vi: Đây là chỉ mục có thể tìm kiếm. Hãy dùng %s để tìm kiếm.

note: #define WWW_INDEX_MORE_MESSAGE
en: --More--  This is a searchable index.  Use %s to search.
vi: --Còn nữa--  Đây là chỉ mục có thể tìm kiếm. Hãy dùng %s để tìm kiếm.

en: You have entered an invalid link number.
vi: Số liên kết vừa nhập không đúng.

note: #define SOURCE_HELP
en: Currently viewing document source.  Press '\' to return to rendered version.
vi: Hiện thời đang xem nguồn của tài liệu.  Nhấn '\' để trở lại phiên bản đưa ra.

note: #define NOVICE_LINE_ONE
en:   Arrow keys: Up and Down to move.  Right to follow a link; Left to go back.
vi:  Mũi tên: Lên/Xuống - di chuyển. Phải - mở liên kết; Trái - trang trước.

note: #define NOVICE_LINE_TWO
en:  H)elp O)ptions P)rint G)o M)ain screen Q)uit /=search [delete]=history list
vi:  H)elp O)ptions P)rint G)o M)àn hình chính Q)uit /=tìm kiếm [delete]=lịch sử

note: #define NOVICE_LINE_TWO_B
en:   O)ther cmds  B)ack  E)dit  D)ownload ^R)eload ^W)ipe screen  search doc: /
vi:   O)ther cmds  B)ack  E)dit  D)ownload ^R)eload ^W)ipe screen  tìm kiếm tài liệu: /

note: #define NOVICE_LINE_TWO_C
en: O)ther cmds  C)omment  History: <backspace>  Bookmarks: V)iew, A)dd, R)emove
vi: O)ther cmds  C)omment  History: <backspace>  Ưa thích: V)iew, A)dd, R)emove

note: #define FORM_NOVICELINE_ONE
en:             Enter text into the field by typing on the keyboard
vi:             Hãy nhập văn bản vào vùng này

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO
en:     Ctrl-U to delete all text in field, [Backspace] to delete a character
vi:     Ctrl-U để xóa tất cả văn bản trong vùng, [Backspace] để xóa 1 ký tự

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO_DELBL
en:       Ctrl-U to delete text in field, [Backspace] to delete a character
vi:     Ctrl-U để xóa tất cả văn bản trong vùng, [Backspace] để xóa 1 ký tự

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO_VAR
en:     %s to delete all text in field, [Backspace] to delete a character
vi:     %s để xóa tất cả văn bản trong vùng, [Backspace] để xóa 1 ký tự

note: #define FORM_NOVICELINE_TWO_DELBL_VAR
en:       %s to delete text in field, [Backspace] to delete a character
vi:     %s để xóa tất cả văn bản trong vùng, [Backspace] để xóa 1 ký tự

note: mailto
en: Malformed mailto form submission!  Cancelled!
vi: Sự đệ trình đơn mailto (gửi thư) không đúng!  Hủy bỏ!

en: Warning!  Control codes in mail address replaced by ?
vi: Cảnh báo!  Mã điều khiển trong địa chỉ thư thay thế bởi ?

en: Mail disallowed!  Cannot submit.
vi: Không cho phép gửi thư!  Không thể gửi đi.

en: Mailto form submission failed!
vi: Đệ trình đơn mailto (gửi thư) không thành công!

en: Mailto form submission Cancelled!!!
vi: Đệ trình đơn mailto (gửi thư) bị Hủy bỏ!!!

en: Sending form content...
vi: Đang gửi nội dung đơn...

en: No email address is present in mailto URL!
vi: Không có địa chỉ email trong URL mailto!

note: #define MAILTO_URL_TEMPOPEN_FAILED
en: Unable to open temporary file for mailto URL!
vi: Không mở được tập tin tạm thời cho URL mailto!

note: #define INC_ORIG_MSG_PROMPT
en: Do you wish to include the original message?
vi: Thêm thư gốc vào thư mới?

note: #define INC_PREPARSED_MSG_PROMPT
en: Do you wish to include the preparsed source?
vi: Thêm nguồn đã phân tích vào?

note: #define SPAWNING_EDITOR_FOR_MAIL
en: Spawning your selected editor to edit mail message
vi: Đang gọi trình soạn thảo đã chọn để soạn thảo thư

note: #define ERROR_SPAWNING_EDITOR
en: Error spawning editor, check your editor definition in the options menu
vi: Lỗi gọi trình soạn thảo, hãy kiểm tra định nghĩa trình soạn thảo trong trình đơn tùy chọn

en: Send this comment?
vi: Gửi trích dẫn này?

en: Send this message?
vi: Gửi thư này?

en: Sending your message...
vi: Đang gửi thư...

en: Sending your comment:
vi: Đang gửi trích dẫn:

note: textarea
en: Not in a TEXTAREA; cannot use external editor.
vi: Ở ngoài VÙNG VĂN BẢN, không thể dùng trình soạn thảo ngoại trú.

en: Not in a TEXTAREA; cannot use command.
vi: Ở ngoài VÙNG VĂN BẢN, không thể dùng câu lệnh.

en: file: ACTIONs are disallowed!
vi: tập tin: HÀNH ĐỘNG không cho phép!

note: #define FILE_SERVED_LINKS_DISALLOWED
en: file: URLs via served links are disallowed!
vi: tập tin: URL qua liên kết đã đưa là không cho phép!

en: Access to local files denied.
vi: Truy cập tới các tập tin nội bộ bị cấm.

en: file: URLs via bookmarks are disallowed!
vi: tập tin: không cho phép URL qua bookmark!

note: #define SPECIAL_VIA_EXTERNAL_DISALLOWED
en: This special URL is not allowed in external documents!
vi: không cho phép URL đặc biệt này trong tài liệu ngoài!

en: Press <return> to return to Lynx.
vi: Nhấn <return> để quay lại Lynx.

note: #define SPAWNING_MSG
en: Spawning DCL subprocess.  Use 'logout' to return to Lynx.
vi: Đang tạo ra tiến trình con DCL. Dùng 'logout' để quay lại Lynx.

note: #define SPAWNING_MSG
en: Type EXIT to return to Lynx.
vi: Gõ EXIT để quay lại Lynx.

note: #define SPAWNING_MSG
en: Spawning your default shell.  Use 'exit' to return to Lynx.
vi: Tạo ra shell mặc định.  Hãy dùng 'exit' để quay lại Lynx.

en: Spawning is currently disabled.
vi: Việc tạo ra bị tắt bỏ.

en: The 'd'ownload command is currently disabled.
vi: Câu lệnh 'd'ownload (tải xuống) bị tắt.

en: You cannot download an input field.
vi: Không thể tải xuống một vùng nhập dữ liệu.

en: Form has a mailto action!  Cannot download.
vi: Biểu mẫu có hành động mailto (gửi thư)!  Không thể tải xuống.

en: You cannot download a mailto: link.
vi: Không thể tải xuống một mailto: liên kết.

en: You cannot download cookies.
vi: Không thể tải xuống cookies.

en: You cannot download a printing option.
vi: Không thể tải xuống một tủy chọn in.

en: You cannot download an upload option.
vi: Không thể tải xuống một tùy chọn tải lên (upload).

en: You cannot download an permit option.
vi: Không thể tải xuống một tùy chọn cho phép.

en: This special URL cannot be downloaded!
vi: Không tải xuống được URL đặc biệt này!

en: Nothing to download.
vi: Không có gì để tải xuống.

en: Trace ON!
vi: Trace (theo dấu vết) BẬT!

en: Trace OFF!
vi: Trace (theo dấu vết) TẮT!

note: #define CLICKABLE_IMAGES_ON
en: Links will be included for all images!  Reloading...
vi: Sẽ thêm liên kết cho mọi hình ảnh!  Đang nạp lại...

note: #define CLICKABLE_IMAGES_OFF
en: Standard image handling restored!  Reloading...
vi: Đã phục hồi sự điều khiển hình ảnh tiêu chuẩn! Đang nạp lại...

note: #define PSEUDO_INLINE_ALTS_ON
en: Pseudo_ALTs will be inserted for inlines without ALT strings!  Reloading...
vi: Sẽ chèn Pseudo_ALTs cho những inline không có chuỗi ALT! Đang nạp lại...

note: #define PSEUDO_INLINE_ALTS_OFF
en: Inlines without an ALT string specified will be ignored!  Reloading...
vi: Những inline không có chuỗi ALT sẽ bị bỏ qua! Đang nạp lại...

en: Raw 8-bit or CJK mode toggled OFF!  Reloading...
vi: Chế độ 8-bit thô sơ hoặc CJK TẮT! Đang nạp lại...

en: Raw 8-bit or CJK mode toggled ON!  Reloading...
vi: Chế độ 8-bit thô sơ hoặc CJK BẬT! Đang nạp lại...

note: #define HEAD_D_L_OR_CANCEL
en: Send HEAD request for D)ocument or L)ink, or C)ancel? (d,l,c):
vi: Gửi yêu cầu HEAD cho D)tài liệu hoặc L)iên kết hoặc C)Không gửi (d,l,c):

note: #define HEAD_D_OR_CANCEL
en: Send HEAD request for D)ocument, or C)ancel? (d,c):
vi: Gửi yêu cầu HEAD cho D)tài liệu hoặc hoặc C)Không gửi (d,l,c):

en: Sorry, the document is not an http URL.
vi: Rất tiếc, tài liệu không phải là một URL http.

en: Sorry, the link is not an http URL.
vi: Rất tiếc, liên kết không phải là một URL http.

en: Sorry, the ACTION for this form is disabled.
vi: Rất tiếc, HÀNH ĐỘNG cho biểu mẫu này bị tắt bỏ.

note: #define FORM_ACTION_NOT_HTTP_URL
en: Sorry, the ACTION for this form is not an http URL.
vi: Rất tiếc, HÀNH ĐỘNG cho biểu mẫu này không phải là một URL http.

en: Not an http URL or form ACTION!
vi: Không phải là URL http hay biểu mẫu HÀNH ĐỘNG!

en: This special URL cannot be a form ACTION!
vi: URL đặc biệt này không thể là một biểu mẫu HÀNH ĐỘNG!

en: URL is not in starting realm!
vi: URL không nằm trong vùng bắt đầu!

en: News posting is disabled!
vi: Gửi tin bị tắt!

en: File management support is disabled!
vi: Hỗ trợ sự quản lý tập tin bị tắt!

en: No jump file is currently available.
vi: Không có tập tin nhảy (jump) nào.

en: Jump to (use '?' for list):
vi: Nhảy tới (dùng '?' để liệt kê):

en: Jumping to a shortcut URL is disallowed!
vi: Không cho phép nhảy tới một đường tắt URL!

en: Random URL is disallowed!  Use a shortcut.
vi: Không cho phép URL ngẫu nhiên!  Hãy dùng một đường tắt.

en: No random URLs have been used thus far.
vi: Không có URL ngẫu nhiên nào sử dụng.

en: Bookmark features are currently disabled.
vi: Tính năng Ưa thích bị tắt.

en: Execution via bookmarks is disabled.
vi: Thực hiện qua Ưa thích bị tắt.

note: #define BOOKMARK_FILE_NOT_DEFINED
en: Bookmark file is not defined. Use %s to see options.
vi: Chưa xác định tập tin Ưa thích. Hãy dùng %s để xem tùy chọn.

note: #define NO_TEMP_FOR_HOTLIST
en: Unable to open tempfile for X Mosaic hotlist conversion.
vi: Không mở được tập tin tạm thời để chuyển đổi danh sách "nóng" X Mosaic.

en: ERROR - unable to open bookmark file.
vi: LỖI - không mở được tập tin Ưa thích.

note: #define BOOKMARK_OPEN_FAILED_FOR_DEL
en: Unable to open bookmark file for deletion of link.
vi: Không mở được tập tin Ưa thích để xóa liên kết.

note: #define BOOKSCRA_OPEN_FAILED_FOR_DEL
en: Unable to open scratch file for deletion of link.
vi: Không mở được tập tin scratch để xóa liên kết.

en: Error renaming scratch file.
vi: Lỗi thay đổi tên tập tin scratch.

en: Error renaming temporary file.
vi: Lỗi thay đổi tên tập tin tạm thời.

note: #define BOOKTEMP_COPY_FAIL
en: Unable to copy temporary file for deletion of link.
vi: Không sao chép được tập tin tạm thời để xóa liên kết.

note: #define BOOKTEMP_REOPEN_FAIL_FOR_DEL
en: Unable to reopen temporary file for deletion of link.
vi: Không mở lại được tập tin tạm thời để xóa liên kết.

note: #define BOOKMARK_LINK_NOT_ONE_LINE
en: Link is not by itself all on one line in bookmark file.
vi: Liên kết không nằm trên một dòng trong tập tin Ưa thích.

en: Bookmark deletion failed.
vi: Xóa ưa thích không thành công.

note: #define BOOKMARKS_NOT_TRAVERSED
en: Bookmark files cannot be traversed (only http URLs).
vi: Không đi qua được tập tin Ưa thích (chỉ các URL http).

note: #define BOOKMARKS_NOT_OPEN
en: Unable to open bookmark file, use 'a' to save a link first
vi: Không mở được tập tin ưa thích, đầu tiên hãy dùng 'a' để ghi nhớ một liên kết

en: There are no links in this bookmark file!
vi: Không có liên kết nào trong tập tin ưa thích!

note: #define BOOK_D_L_OR_CANCEL
en: Save D)ocument or L)ink to bookmark file or C)ancel? (d,l,c):
vi: Ghi nhớ D)Tài liệu hoặc L)iên kết vào tập tin ưa thích hay C)Không ghi? (d,l,c):

en: Save D)ocument to bookmark file or C)ancel? (d,c):
vi: Ghi nhớ D)Tài liệu vào tập tin ưa thích hay C)Không ghi? (d,c):

en: Save L)ink to bookmark file or C)ancel? (l,c):
vi: Ghi nhớ L)iên kết vào tập tin ưa thích hay C)Không ghi? (l,c):

note: #define NOBOOK_POST_FORM
en: Documents from forms with POST content cannot be saved as bookmarks.
vi: Không thể ghi nhớ tài liệu từ biểu mẫu với nội dung POST thành ưa thích.

en: Cannot save form fields/links
vi: Không ghi nhớ được biểu mẫu vùng/liên kết

note: #define NOBOOK_HSML
en: History, showinfo, menu and list files cannot be saved as bookmarks.
vi: Không thể ghi các tập tin lịch sử, hiển thị thông tin, trình đơn và danh sách thành ưa thích.

note: #define CONFIRM_BOOKMARK_DELETE
en: Do you really want to delete this link from your bookmark file?
vi: Thực sự muốn xóa liên kết này tử tập tin ưa thích?

en: Malformed address.
vi: Địa chỉ không chuẩn.

note: #define HISTORICAL_ON_MINIMAL_OFF
en: Historical comment parsing ON (Minimal is overridden)!
vi: Phân tích chú thích lịch sử BẬT (Tối thiểu bị ghi đè)!

note: #define HISTORICAL_OFF_MINIMAL_ON
en: Historical comment parsing OFF (Minimal is in effect)!
vi: Phân tích chú thích lịch sử TẮT (Tối thiểu được dùng)!

note: #define HISTORICAL_ON_VALID_OFF
en: Historical comment parsing ON (Valid is overridden)!
vi: Phân tích chú thích lịch sử BẬT (Hợp lệ bị ghi đè)!

note: #define HISTORICAL_OFF_VALID_ON
en: Historical comment parsing OFF (Valid is in effect)!
vi: Phân tích chú thích lịch sử TẮT (Hợp lệ được dùng)!

note: #define MINIMAL_ON_IN_EFFECT
en: Minimal comment parsing ON (and in effect)!
vi: Phân tích chú thích tối thiểu BẬT (và được dùng)!

note: #define MINIMAL_OFF_VALID_ON
en: Minimal comment parsing OFF (Valid is in effect)!
vi: Phân tích chú thích tối thiểu TẮT (Hợp lệ được dùng)!

note: #define MINIMAL_ON_BUT_HISTORICAL
en: Minimal comment parsing ON (but Historical is in effect)!
vi: Phân tích chú thích tối thiểu BẬT (nhưng Lịch sử được dùng)!

note: #define MINIMAL_OFF_HISTORICAL_ON
en: Minimal comment parsing OFF (Historical is in effect)!
vi: Phân tích chú thích tối thiểu TẮT (Lịch sử được dùng)!

en: Soft double-quote parsing ON!
vi: Phân tích ngoặc kép mềm BẬT!

en: Soft double-quote parsing OFF!
vi: Phân tích ngoặc kép mềm TẮT!

en: Now using TagSoup parsing of HTML.
vi: Đang dùng phân tích TagSoup của HTML.

en: Now using SortaSGML parsing of HTML!
vi: Đang dùng phân tích SortaSGML của HTML!

en: You are already at the end of this document.
vi: Đã ở cuối tài liệu này.

en: You are already at the beginning of this document.
vi: Đã ở đầu tài liệu này.

en: You are already at page %d of this document.
vi: Đã năm trên trang %d của tài liệu này.

en: Link number %d already is current.
vi: Liên kết số %d đang là hiện thời.

en: You are already at the first document
vi: Đã ở đầu tài liệu

en: There are no links above this line of the document.
vi: Không có liên kết nào ở trên dòng này.

en: There are no links below this line of the document.
vi: Không có liên kết nào ở dưới dòng này.

note: #define MAXLEN_REACHED_DEL_OR_MOV
en: Maximum length reached!  Delete text or move off field.
vi: Vượt quá chiều dài lớn nhất!  Hãy xóa văn bản hoặc bỏ qua.

note: #define NOT_ON_SUBMIT_OR_LINK
en: You are not on a form submission button or normal link.
vi: Không nằm trên một nút gửi biểu mẫu hay một liên kết thông thường.

note: #define NEED_CHECKED_RADIO_BUTTON
en: One radio button must be checked at all times!
vi: Luôn luôn phải có ít nhất một nút radio được chọn!

en: No submit button for this form, submit single text field?
vi: Không có nút gửi đi cho biểu mẫu này, gửi đi một vùng văn bản riêng?

en: Do you want to go back to the previous document?
vi: Bạn có muốn quay lại tài liệu trước?

en: Use arrows or tab to move off of field.
vi: Sử dụng phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

note: #define ENTER_TEXT_ARROWS_OR_TAB
en: Enter text.  Use arrows or tab to move off of field.
vi: Hãy nhập văn bản.  Sử dụng phím mũi tên hoặc tab để đi tiếp.

en: ** Bad HTML!!  No form action defined. **
vi: ** HTML xấu!! Không xác định hành động biểu mẫu nào. **

en: Bad HTML!!  Unable to create popup window!
vi: HTML xấu!!  Không tạo được cửa sổ tự mở popup!

en: Unable to create popup window!
vi: Không tạo được cửa sổ tự mở popup!

en: Goto a random URL is disallowed!
vi: Không cho phép đi tới một URL ngẫu nhiên!

en: Goto a non-http URL is disallowed!
vi: Không cho phép đi tới một URL không phải http!

en: You are not allowed to goto "%s" URLs
vi: Không cho phép người dùng đi tới "%s" URL

en: URL to open:
vi: URL để mở:

en: Edit the current Goto URL:
vi: Sửa URL Đi tới hiện thời:

en: Edit the previous Goto URL:
vi: Sửa URL Đi tới trước:

en: Edit a previous Goto URL:
vi: Sửa URL Đi tới trước:

en: Current document has POST data.
vi: Tài liệu hiện thời có dữ liệu GỬI.

en: Edit this document's URL:
vi: Sửa URL của tài liệu này:

en: Edit the current link's URL:
vi: Sửa URL của liên kết hiện thời:

en: You cannot edit File Management URLs
vi: Không thể sửa các URL Quản lý tập tin

en: Enter a database query:
vi: Nhập truy vấn CSDL:

en: Enter a whereis query:
vi: Nhập truy vấn whereis:

en: Edit the current query:
vi: Sửa truy vấn hiện thời:

en: Edit the previous query:
vi: Sửa truy vấn trước:

en: Edit a previous query:
vi: Sửa một truy vấn trước:

note: #define USE_C_R_TO_RESUB_CUR_QUERY
en: Use Control-R to resubmit the current query.
vi: Hãy dùng Control-R để gửi lại truy vấn hiện thời.

en: Edit the current shortcut:
vi: Sửa shortcut hiện thời:

en: Edit the previous shortcut:
vi: Sửa shortcut trước:

en: Edit a previous shortcut:
vi: Sửa một shortcut trước:

en: Key '%c' is not mapped to a jump file!
vi: Phím '%c' không ánh xạ tới một tập tin nhảy!

en: Cannot locate jump file!
vi: Không tìm thấy vị trí tập tin nhảy!

en: Cannot open jump file!
vi: Không mở được tập tin nhảy!

en: Error reading jump file!
vi: Lỗi đọc tập tin nhảy!

en: Out of memory reading jump file!
vi: Không đủ bộ nhớ để đọc tập tin nhảy!

en: Out of memory reading jump table!
vi: Không đủ bộ nhớ để đọc bảng nhảy!

en: No index is currently available.
vi: Không có chỉ mục nào dùng được.

note: #define CONFIRM_MAIN_SCREEN
en: Do you really want to go to the Main screen?
vi: Quay về Màn hình chính?

en: You are already at main screen!
vi: Chúng ta đã ở trên màn hình chính!

note: #define NOT_ISINDEX
en: Not a searchable indexed document -- press '/' to search for a text string
vi: Không thể tìm kiếm tài liệu theo chỉ mục -- nhấn '/' để tìm chuỗi văn bản

note: #define NO_OWNER
en: No owner is defined for this file so you cannot send a comment
vi: Chưa xác định chủ sở hữu cho tập tin này vì thế bạn không gửi được bình luận

en: No owner is defined. Use %s?
vi: Chưa xác định chủ sở hữu. Dùng %s?

en: Do you wish to send a comment?
vi: Gửi một bình luận?

en: Mail is disallowed so you cannot send a comment
vi: Không cho phép dùng thư vì thế bạn không thể gửi bình luận

en: The 'e'dit command is currently disabled.
vi: Câu lệnh 'e'dit (soạn thảo) hiện thời bị tắt.

en: External editing is currently disabled.
vi: Soạn thảo ngoài bị tắt.

en: System error - failure to get status.
vi: Lỗi hệ thống - lấy trạng thái không thành công.

en: No editor is defined!
vi: Chưa xác định trình soạn thảo!

en: The 'p'rint command is currently disabled.
vi: Câu lệnh 'p'rint (in) hiện thời bị tắt.

en: Document has no Toolbar links or Banner.
vi: Tài liệu không có liên kết Toolbar hoặc Banner.

en: Unable to open traversal file.
vi: Không mở được tập tin đi qua.

en: Unable to open traversal found file.
vi: Không mở được tập tin đi qua tìm thấy.

en: Unable to open reject file.
vi: Không mở được tập tin nhả ra.

en: Unable to open traversal errors output file
vi: Không mở được tập tin ghi lỗi của đi qua

en: TRAVERSAL WAS INTERRUPTED
vi: ĐÃ GIÁN ĐOẠN VIỆC ĐI QUA

en: Follow link (or goto link or page) number:
vi: Đi theo liên kết (hoặc đi tới liên kết hay trang) số:

en: Select option (or page) number:
vi: Tùy chọn số (hoặc trang):

en: Option number %d already is current.
vi: Tùy chọn số %d đã là hiện thời.

note: #define ALREADY_AT_OPTION_END
en: You are already at the end of this option list.
vi: Chúng ta đã ở cuối danh sách tùy chọn này.

note: #define ALREADY_AT_OPTION_BEGIN
en: You are already at the beginning of this option list.
vi: Chúng ta đã ở đầu danh sách tùy chọn này.

note: #define ALREADY_AT_OPTION_PAGE
en: You are already at page %d of this option list.
vi: Chúng ta đã ở trang %d của danh sách tùy chọn này.

en: You have entered an invalid option number.
vi: Nhập một tùy chọn số không đúng.

en: ** Bad HTML!!  Use -trace to diagnose. **
vi: ** HTML xấu!  Dùng -trace để tìm nguyên nhân. **

en: Give name of file to save in
vi: Đưa ra tên tập tin để ghi vào

en: Can't save data to file -- please run WWW locally
vi: Không ghi được dữ liệu vào tập tin -- Xin hãy chạy WWW nội bộ

en: Can't open temporary file!
vi: Không mở được tập tin tạm thời!

en: Can't open output file!  Cancelling!
vi: Không mở được tập tin đầu ra!  Đang dừng!

en: Execution is disabled.
vi: Không cho phép thực hiện.

note: #define EXECUTION_DISABLED_FOR_FILE
en: Execution is not enabled for this file.  See the Options menu (use %s).
vi: Không cho phép thực hiện tập tin này.  Xem trình đơn Tùy chọn (dùng %s).

note: #define EXECUTION_NOT_COMPILED
en: Execution capabilities are not compiled into this version.
vi: Biên dịch phiên bản này không có khả năng thực hiện.

en: This file cannot be displayed on this terminal.
vi: Không hiển thị được tập tin lên terminal này.

note: #define CANNOT_DISPLAY_FILE_D_OR_C
en: This file cannot be displayed on this terminal:  D)ownload, or C)ancel
vi: Không hiển thị được tập tin lên terminal này.  D)Tải xuống, hoặc C)Dừng

en: %s  D)ownload, or C)ancel
vi: %s D)Tải xuống, hoặc C)Dừng

en: Cancelling file.
vi: Đang dừng tập tin.

en: Retrieving file.  - PLEASE WAIT -
vi: Đang nhận tập tin.  - XIN HÃY CHỜ -

en: Enter a filename:
vi: Nhập tên tập tin:

en: Edit the previous filename:
vi: Sử tên tập tin trước:

en: Edit a previous filename:
vi: Sử tên một tập tin trước:

en: Enter a new filename:
vi: Nhập một tên tập tin mới:

en: File name may not begin with a dot.
vi: Tên tập tin không được bắt đầu với một dấu chấm.

en: File exists.  Create higher version?
vi: Tập tin tồn tại.  Tạo một phiên bản mới hơn?

en: File exists.  Overwrite?
vi: Tập tin tồn tại.  Ghi chèn lên?

en: Cannot write to file.
vi: Không ghi nhớ được tập tin.

en: ERROR! - download command is misconfigured.
vi: LỖI! - chưa cấu hình đúng câu lệnh để tải xuống.

en: Unable to download file.
vi: Không tải được tập tin xuống.

en: Reading directory...
vi: Đang đọc thư mục...

en: Building directory listing...
vi: Đang tạo danh sách thư mục...

en: Saving...
vi: Đang ghi...

en: Could not edit file '%s'.
vi: Không sửa được tập tin '%s'.

en: Unable to access document!
vi: Không truy cập được vào tài liệu!

en: Could not access file.
vi: Không truy cập được tập tin.

en: Could not access directory.
vi: Không truy cập được thư mục.

en: Could not load data.
vi: Không nạp được dữ liệu.

note: #define CANNOT_EDIT_REMOTE_FILES
en: Lynx cannot currently (e)dit remote WWW files.
vi: Hiện thời Lynx chưa thể (s)ửa tập tin WWW ở xa.

note: #define CANNOT_EDIT_FIELD
en: This field cannot be (e)dited with an external editor.
vi: Không (s)oạn thảo được vùng này với trình soạn ngoài.

en: Bad rule
vi: Luật xấu

en: Insufficient operands:
vi: Operand không thỏa mãn:

en: You are not authorized to edit this file.
vi: Bạn chưa xác thực để sửa tập tin này.

en: Title:
vi: Tiêu đề:

en: Subject:
vi: Tên:

en: Username:
vi: Người dùng:

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: lynx: Username and Password required!!!
vi: lynx: Cần nhập tên Người dùng và Mật khẩu!!!

en: lynx: Password required!!!
vi: lynx: Cần nhập Mật khẩu!!!

en: Clear all authorization info for this session?
vi: Xóa mọi thông tin xác thực của buổi làm việc này?

en: Authorization info cleared.
vi: Đã xóa thông tin xác thực.

en: Authorization failed.  Retry?
vi: Xác thực không thành công.  Thử lại?

en: cgi support has been disabled.
vi: đã tắt hỗ trợ cgi.

note: #define CGI_NOT_COMPILED
en: Lynxcgi capabilities are not compiled into this version.
vi: Khả năng lynxcgi không được biên dịch vào phiên bản này.

en: Sorry, no known way of converting %s to %s.
vi: Rất tiếc, không có cách nào chuyển %s thành %s.

en: Unable to set up connection.
vi: Không tạo được kết nối.

en: Unable to make connection
vi: Không tạo được kết nối

note: #define MALFORMED_EXEC_REQUEST
en: Executable link rejected due to malformed request.
vi: Liên kết thực hiện bị nhả ra vì yêu cầu không chính xác.

note: #define BADCHAR_IN_EXEC_LINK
en: Executable link rejected due to `%c' character.
vi: Liên kết thực hiện bị nhả ra vì có ký tự `%c'.

note: #define RELPATH_IN_EXEC_LINK
en: Executable link rejected due to relative path string ('../').
vi: Liên kết thực hiện bị nhả ra vì chuỗi đường dẫn tương đối ('../').

note: #define BADLOCPATH_IN_EXEC_LINK
en: Executable link rejected due to location or path.
vi: Liên kết thực hiện bị nhả ra vì vị trí hay đường dẫn.

en: Mail access is disabled!
vi: Truy cập thư bị tắt!

note: #define ACCESS_ONLY_LOCALHOST
en: Only files and servers on the local host can be accessed.
vi: Chỉ truy cập được tới những tập tin và máy chủ trên máy nội bộ.

en: Telnet access is disabled!
vi: Truy cập telnet bị tắt!

note: #define TELNET_PORT_SPECS_DISABLED
en: Telnet port specifications are disabled.
vi: Sự xác định cổng telnet bị tắt.

en: USENET news access is disabled!
vi: Truy cập tin tức USENET bị tắt!

en: Rlogin access is disabled!
vi: Truy cập rlogin bị tắt!

en: Ftp access is disabled!
vi: Truy cập ftp bị tắt!

en: There are no references from this document.
vi: Không có cấu hình từ tài liệu này.

en: There are only hidden links from this document.
vi: Chỉ có liên kết ẩn từ tài liệu này.

en: Unable to open command file.
vi: Không mở được tập tin lệnh.

en: News Post Cancelled!!!
vi: Đã dùng gửi tin tức!!!

note: #define SPAWNING_EDITOR_FOR_NEWS
en: Spawning your selected editor to edit news message
vi: Gọi trình soạn thảo đã chọn để tạo tin tức mới

en: Post this message?
vi: Gửi tin này?

en: Append '%s'?
vi: Thêm '%s'?

en: Posting to newsgroup(s)...
vi: Đang gửi vào (các) nhóm tin...

en: *** You have unread mail. ***
vi: *** Bạn có thư chưa đọc. ***

en: *** You have mail. ***
vi: *** Bạn có thư. ***

en: *** You have new mail. ***
vi: *** Bạn có thư mới. ***

en: File insert cancelled!!!
vi: Đã bỏ việc chèn tập tin!!!

en: Not enough memory for file!
vi: Không có đủ bộ nhớ cho tập tin!

en: Can't open file for reading.
vi: Không mở được tập tin để đọc.

en: File does not exist.
vi: Tập tin không tồn tại.

en: File does not exist - reenter or cancel:
vi: Tập tin không tồn tại - nhập lại hoặc dừng:

en: File is not readable.
vi: Tập tin không thể đọc.

en: File is not readable - reenter or cancel:
vi: Tập tin không thể đọc - nhập lại hoặc dừng:

en: Nothing to insert - file is 0-length.
vi: Không có gì để chèn - tập tin có độ dài 0.

en: Save request cancelled!!!
vi: Dừng gửi yêu cầu ghi nhớ!!!

en: Mail request cancelled!!!
vi: Dừng gửi yêu cầu thư!!!

note: #define CONFIRM_MAIL_SOURCE_PREPARSED
en: Viewing preparsed source.  Are you sure you want to mail it?
vi: Đang xem nguồn phân tích trước.  Có chắc muốn gửi nó qua thư?

en: Please wait...
vi: Xin hãy chờ...

en: Mailing file.  Please wait...
vi: Đang gửi tập tin qua thư.  Xin hãy chờ...

en: ERROR - Unable to mail file
vi: LỖI - Không gửi được tập tin qua thư

note: #define CONFIRM_LONG_SCREEN_PRINT
en: File is %d screens long.  Are you sure you want to print?
vi: Tập tin dài %d màn hình.  Có chắc muốn in?

en: Print request cancelled!!!
vi: Đã dừng yêu cầu in!!!

en: Press <return> to begin:
vi: Hãy nhấn <return> để bắt đầu:

en: Press <return> to finish:
vi: Hãy nhấn <return> để kết thúc:

note: #define CONFIRM_LONG_PAGE_PRINT
en: File is %d pages long.  Are you sure you want to print?
vi: Tập tin dài %d màn hình.  Có chắc muốn in?

note: #define CHECK_PRINTER
en: Be sure your printer is on-line.  Press <return> to start printing:
vi: Cần chắc là máy in đang bật.  Hãy nhấn <return> để bắt đầu in:

en: ERROR - Unable to allocate file space!!!
vi: LỖI - Không phân phối được không gian tập tin!!!

en: Unable to open tempfile
vi: Không mở được tập tin tạm thời

en: Unable to open print options file
vi: Không mở được tập tin tùy chọn in ấn

en: Printing file.  Please wait...
vi: Đang in tập tin.  Xin hãy chờ...

en: Please enter a valid internet mail address:
vi: Xin hãy nhập một địa chỉ thư internet đúng:

en: ERROR! - printer is misconfigured!
vi: LỖI! - cấu hình máy in chưa đúng!

en: Image map from POST response not available!
vi: Ánh xạ hình ảnh từ câu trả lời GỬI là không thể!

en: Misdirected client-side image MAP request!
vi: Yêu cầu hình ảnh MAP phía máy khách sai hướng!

en: Client-side image MAP is not accessible!
vi: Hình ảnh MAP phía máy khách không thể truy cập!

en: No client-side image MAPs are available!
vi: Không có hình ảnh MAP phía máy khách nào!

en: Client-side image MAP is not available!
vi: Không có hình ảnh MAP phía máy khách!

note: #define OPTION_SCREEN_NEEDS_24
en: Screen height must be at least 24 lines for the Options menu!
vi: Chiều cao màn hình phải ít nhất là 24 dòng cho trình đơn Tùy chọn!

note: #define OPTION_SCREEN_NEEDS_23
en: Screen height must be at least 23 lines for the Options menu!
vi: Chiều cao màn hình phải ít nhất là 23 dòng cho trình đơn Tùy chọn!

note: #define OPTION_SCREEN_NEEDS_22
en: Screen height must be at least 22 lines for the Options menu!
vi: Chiều cao màn hình phải ít nhất là 22 dòng cho trình đơn Tùy chọn!

en: That key requires Advanced User mode.
vi: Phím đó yêu cầu chế độ Người dùng có kỹ năng.

en: Content-type: %s
vi: Loại nội dung: %s

en: Command:
vi: Câu lệnh:

en: Unknown or ambiguous command
vi: Câu lệnh không rõ hoặc không rõ ràng

en:  Version
vi:  Phiên bản

en:  first
vi:  đầu tiên

en: , guessing...
vi: , đang đoán...

en: Permissions for
vi: Quyền hạn cho

en: Select
vi: Chọn

en: capital letter
vi: chữ cái hoa

en:  of option line,
vi:  của dòng tùy chọn,

en:  to save,
vi:  để ghi,

en:  to
vi:  để

en:  or
vi:  hoặc

en:  index
vi:  chỉ mục

en:  to return to Lynx.
vi:  để quay lại Lynx.

en: Accept Changes
vi: Chấp nhận Thay đổi

en: Reset Changes
vi: Bỏ hết thay đổi

en: Left Arrow cancels changes
vi: Mũi tên trái bỏ mọi thay đổi

en: Save options to disk
vi: Ghi nhớ tùy chọn lên đĩa

en: Hit RETURN to accept entered data.
vi: Gõ RETURN để chấp nhận dữ liệu đã nhập.

note: #define ACCEPT_DATA_OR_DEFAULT
en: Hit RETURN to accept entered data.  Delete data to invoke the default.
vi: Gõ RETURN để chấp nhận dữ liệu đã nhập.  Xóa dữ liệu để gọi mặc định.

en: Value accepted!
vi: Đã chấp nhận giá trị!

note: #define VALUE_ACCEPTED_WARNING_X
en: Value accepted! -- WARNING: Lynx is configured for XWINDOWS!
vi: Đã chấp nhận giá trị! -- CẢNH BÁO: Lynx được cấu hình cho XWINDOWS!

note: #define VALUE_ACCEPTED_WARNING_NONX
en: Value accepted! -- WARNING: Lynx is NOT configured for XWINDOWS!
vi: Đã chấp nhận giá trị! -- CẢNH BÁO: Lynx không được cấu hình cho XWINDOWS!

en: You are not allowed to change which editor to use!
vi: Bị cấm thay đổi trình soạn thảo!

en: Failed to set DISPLAY variable!
vi: Đặt biến DISPLAY không thành công!

en: Failed to clear DISPLAY variable!
vi: Xóa biến DISPLAY không thành công!

note: #define BOOKMARK_CHANGE_DISALLOWED
en: You are not allowed to change the bookmark file!
vi: Bị cấm thay đổi tập tin Ưa thích!

en: Terminal does not support color
vi: Terminal không hỗ trợ màu sắc

en: Your '%s' terminal does not support color.
vi: Terminal '%s' không hỗ trợ màu sắc.

en: Access to dot files is disabled!
vi: Truy cập tới các tập tin ẩn bị tắt!

note: #define UA_NO_LYNX_WARNING
en: User-Agent string does not contain "Lynx" or "L_y_n_x"
vi: Chuỗi User-Agent không chứa "Lynx" hay "L_y_n_x"

note: #define UA_PLEASE_USE_LYNX
en: Use "L_y_n_x" or "Lynx" in User-Agent, or it looks like intentional deception!
vi: Hãy dùng "L_y_n_x" hoặc "Lynx" trong User-Agent!

note: #define UA_CHANGE_DISABLED
en: Changing of the User-Agent string is disabled!
vi: thay đổi User-Agent bị tắt!

note: #define CHANGE_OF_SETTING_DISALLOWED
en: You are not allowed to change this setting.
vi: Không được phép thay đổi thiết lập này.

en: Saving Options...
vi: Đang ghi nhớ Tùy chọn...

en: Options saved!
vi: Đã ghi Tùy chọn!

en: Unable to save Options!
vi: Không ghi nhớ được Tùy chọn!

en:  'r' to return to Lynx
vi:  'r' để trở về Lynx

en:  '>' to save, or 'r' to return to Lynx
vi:  '>' để ghi nhớ, hoặc 'r' để quay về Lynx

note: #define ANY_KEY_CHANGE_RET_ACCEPT
en: Hit any key to change value; RETURN to accept.
vi: Gõ phím bất kỳ để thay đổi gián trị, RETURN để chấp nhận.

en: Error uncompressing temporary file!
vi: Lỗi giải nén tập tin tạm thời!

en: Unsupported URL scheme!
vi: Hệ thống URL không được hỗ trợ!

en: Unsupported data: URL!  Use SHOWINFO, for now.
vi: Dữ liệu chưa hỗ trợ: URL!  Tạm thời hãy dùng SHOWINFO.

en: Redirection limit of 10 URL's reached.
vi: Đã vượt quá giới hạn chuyển hướng 10 URL.

en: Illegal redirection URL received from server!
vi: Nhận được sự chuyển hướng không hợp pháp từ máy chủ!

note: #define SERVER_ASKED_FOR_REDIRECTION
en: Server asked for %d redirection of POST content to
vi: Máy chủ hỏi về sự chuyển hướng %d của nội dung GỬI tới

en: P)roceed, use G)ET or C)ancel
vi: P)Tiếp tục, hãy dùng G)LẤY hoặc C)Dừng

en: P)roceed, or C)ancel
vi: P)Tiếp tục, hoặc C)Dừng

note: #define ADVANCED_POST_GET_REDIRECT
en: Redirection of POST content.  P)roceed, see U)RL, use G)ET or C)ancel
vi: Chuyển hướng nội dung GỬI. P)Tiếp tục, hãy dùng G)LẤY hoặc C)Dừng

note: #define ADVANCED_POST_REDIRECT
en: Redirection of POST content.  P)roceed, see U)RL, or C)ancel
vi: Chuyển hướng nội dung GỬI. P)Tiếp tục, hãy xem U)RL, hoặc C)Dừng

note: #define CONFIRM_POST_RESUBMISSION
en: Document from Form with POST content.  Resubmit?
vi: Tài liệu từ Biểu mẫu với nội dung GỬI.  Gửi lại?

note: #define CONFIRM_POST_RESUBMISSION_TO
en: Resubmit POST content to %s ?
vi: Gửi lại nội dung GỬI tới %s ?

note: #define CONFIRM_POST_LIST_RELOAD
en: List from document with POST data.  Reload %s ?
vi: Danh sách trong tài liệu với dữ liệu GỬI.  Nạp lại %s ?

note: #define CONFIRM_POST_DOC_HEAD
en: Document from POST action, HEAD may not be understood.  Proceed?
vi: Tài liệu từ hành động GỬI, có thể không hiểu PHẦN ĐẦU.  Tiếp tục?

note: #define CONFIRM_POST_LINK_HEAD
en: Form submit action is POST, HEAD may not be understood.  Proceed?
vi: Hành động gửi đi biểu mẫu là GỬI, có thể không hiểu PHẦN ĐẦU.  Tiếp tục?

en: Proceed without a username and password?
vi: Tiếp tục mà không nhập tên người dùng và mật khẩu?

en: Proceed (%s)?
vi: Tiếp tục (%s)?

en: Cannot POST to this host.
vi: Không GỬI được tới máy này.

en: POST not supported for this URL - ignoring POST data!
vi: Không hỗ trợ GỬI cho URL này - lời đi dữ liệu GỬI!

en: Discarding POST data...
vi: Đang loại bỏ dữ liệu GỬI...

en: Document will not be reloaded!
vi: Tài liệu sẽ không được nạp lại!

en: Location:
vi: Vị trí:

en: '%s' not found!
vi: Không tìm thấy '%s'!

en: Default Bookmark File
vi: Tập tin Ưa thích mặc định

en: Screen too small! (8x35 min)
vi: Màn hình quá nhỏ! (ít nhất 8x35)

en: Select destination or ^G to Cancel:
vi: Chọn đích đến hoặc ^G để Dừng:

note: #define MULTIBOOKMARKS_SELECT
en: Select subbookmark, '=' for menu, or ^G to cancel:
vi: Chọn Ưa thích con, '=' trình đơn, hoặc ^G để dừng:

note: #define MULTIBOOKMARKS_SELF
en: Reproduce L)ink in this bookmark file or C)ancel? (l,c):
vi: Tạo lại L)iên kết trong tập tin Ưa thích này hoặc C)Dừng? (l,c):

en: Multiple bookmark support is not available.
vi: Không có hỗ trợ nhiều Ưa thích.

en:  Select Bookmark (screen %d of %d)
vi:  Chọn Ưa thích (màn hình %d trong tổng số %d)

en:        Select Bookmark
vi:        Chọn Ưa thích

note: #define MULTIBOOKMARKS_EHEAD_MASK
en: Editing Bookmark DESCRIPTION and FILEPATH (%d of 2)
vi: Sửa MÔ TẢ và ĐƯỜNG DẪN của Ưa thích (%d từ 2)

note: #define MULTIBOOKMARKS_EHEAD
en:          Editing Bookmark DESCRIPTION and FILEPATH
vi:          Sửa MÔ TẢ và ĐƯỜNG DẪN của Ưa thích

en: Letter:
vi: Chữ cái:

note: #define USE_PATH_OFF_HOME
en: Use a filepath off your login directory in SHELL syntax!
vi: Sử dụng một đường dẫn đến thư mục cá nhân với cú pháp SHELL!

en: Use a filepath off your home directory!
vi: Hãy sử dụng một đường dẫn tới thư mục cá nhân!

note: #define MAXLINKS_REACHED
en: Maximum links per page exceeded!  Use half-page or two-line scrolling.
vi: Vượt quá số liên kết cho phép mỗi trang!  Hãy sử dụng cuộn nửa trang hay hai dòng.

note: #define MAXHIST_REACHED
en: History List maximum reached!  Document not pushed.
vi: Đạt tới giới hạn Danh sách Lịch Sử!  Tài liệu không được thêm.

en: No previously visited links available!
vi: Không có liên kết vừa xem!

en: Memory exhausted!  Program aborted!
vi: Cạn bộ nhớ!  Chương trình đang thoát!

en: Memory exhausted!  Aborting...
vi: Cạn bộ nhớ!  Đang thoát...

en: Not enough memory!
vi: Không đủ bộ nhớ!

en: Directory/File Manager not available
vi: Không có trình quản lý Thư mục/Tập tin

en: HREF in BASE tag is not an absolute URL.
vi: HREF trong thẻ BASE không phải là một URL tuyệt đối.

en: Location URL is not absolute.
vi: Vị trí URL không phải tuyệt đối.

en: Refresh URL is not absolute.
vi: URL mới không phải là tuyệt đối.

note: #define SENDING_MESSAGE_WITH_BODY_TO
en: You are sending a message with body to:
vi: Chúng ta đang gửi một thư với nội dung tới:

en: You are sending a comment to:
vi: Chúng ta đang gửi một bình luận tới:

en: 
     With copy to:
vi: 
     Với bản sao tới:

en: 
     With copies to:
vi: 
     Với bản sao tới:

note: #define CTRL_G_TO_CANCEL_SEND
en: 
    
    Use Ctrl-G to cancel if you do not want to send a message
vi: 
    
    Hãy dùng Ctrl-G để dừng việc gửi thư

note: #define ENTER_NAME_OR_BLANK
en: 
     Please enter your name, or leave it blank to remain anonymous
vi: 
     Xin hãy nhập tên của bạn, hoặc để trống (nặc danh)

note: #define ENTER_MAIL_ADDRESS_OR_OTHER
en: 
     Please enter a mail address or some other
vi: 
     Xin hãy nhập một địa chỉ thư hoặc một số khác

note: #define MEANS_TO_CONTACT_FOR_RESPONSE
en:  means to contact you, if you desire a response.
vi:  để liên hệ với bạn, nếu mong muốn thư trả lời.

en: 
     Please enter a subject line.
vi: 
     Xin hãy nhập một Tên.

note: #define ENTER_ADDRESS_FOR_CC
en: 
     Enter a mail address for a CC of your message.
vi: 
     Xin hãy nhập một địa chỉ cho CC của thư.

en:  (Leave blank if you don't want a copy.)
vi:  (Để trống nếu không muốn một bản sao.)

en: 
     Please review the message body:
vi: 
     Xin hãy xem lại nội dung thư:

en: 
    Press RETURN to continue:
vi: 
    Hãy nhấn RETURN để tiếp tục:

en: 
    Press RETURN to clean up:
vi: 
    Hãy nhấn RETURN để xóa nội dung:

en:  Use Control-U to erase the default.
vi:  Sử dụng Control-U để xóa mặc định.

en: 
     Please enter your message below.
vi: 
     Xin hãy nhập thư vào dưới đây.

note: #define ENTER_PERIOD_WHEN_DONE_A
en: 
     When you are done, press enter and put a single period (.)
vi: 
     Khi hoàn thành, hãy nhấn enter và đặt một dấu chấm (.)

note: #define ENTER_PERIOD_WHEN_DONE_B
en: 
     on a line and press enter again.
vi: 
     trên một dòng và nhấn enter lại lần nữa.

note: Cookies messages #define ADVANCED_COOKIE_CONFIRMATION
en: %s cookie: %.*s=%.*s  Allow? (Y/N/Always/neVer)
vi: %s cookie: %.*s=%.*s  Cho phép? (Y/N/Always/neVer)

note: #define INVALID_COOKIE_DOMAIN_CONFIRMATION
en: Accept invalid cookie domain=%s for '%s'?
vi: Chấp nhận cookie không thích hợp=%s cho '%s'?

note: #define INVALID_COOKIE_PATH_CONFIRMATION
en: Accept invalid cookie path=%s as a prefix of '%s'?
vi: Chấp nhận đường dẫn cookie=%s là tiền tố cho '%s'?

en: Allowing this cookie.
vi: Đang cho phép cookie này.

en: Rejecting this cookie.
vi: Đang loại bỏ cookie này.

en: The Cookie Jar is empty.
vi: Giỏ Cookie rỗng.

note: #define ACTIVATE_TO_GOBBLE
en: Activate links to gobble up cookies or entire domains,
vi: Kích hoạt liên kết để lấy cookie hoặc cả miền,

en: or to change a domain's 'allow' setting.
vi: hoặc thay đổi thiết lập 'cho phép' của một miền.

en: (Cookies never allowed.)
vi: (Không bao giờ cho phép Cookie.)

en: (Cookies always allowed.)
vi: (Luôn luôn cho phép Cookie.)

en: (Cookies allowed via prompt.)
vi: (Xác nhận cho phép Cookie.)

en: (Persistent Cookies.)
vi: (Cookie cố định.)

en: (No title.)
vi: (Không tiêu đề.)

en: (No name.)
vi: (Không tên.)

en: (No value.)
vi: (Không giá trị.)

en: None
vi: Không

en: (End of session.)
vi: (Cuối buổi.)

en: Delete this cookie?
vi: Xóa cookie này?

en: The cookie has been eaten!
vi: Đã xơi xong cookie!

en: Delete this empty domain?
vi: Xóa miền rỗng này?

en: The domain has been eaten!
vi: Đã xơi xong miền!

note: #define DELETE_COOKIES_SET_ALLOW_OR_CANCEL
en: D)elete domain's cookies, set allow A)lways/P)rompt/neV)er, or C)ancel?
vi: D)Xóa cookie của miền, cho phép A)lways/P)rompt/neV)er, hoặc C)Dừng?

note: #define DELETE_DOMAIN_SET_ALLOW_OR_CANCEL
en: D)elete domain, set allow A)lways/P)rompt/neV)er, or C)ancel?
vi: D)Xóa miền, cho phép A)lways/P)rompt/neV)er, hoặc C)Dừng?

en: All cookies in the domain have been eaten!
vi: Đã xơi xong mọi cookie của miền này!

en: 'A'lways allowing from domain '%s'.
vi: 'A' Luôn luôn cho phép từ miền '%s'.

en: ne'V'er allowing from domain '%s'.
vi: 'V' Không bao giờ cho phép từ miền '%s'.

en: 'P'rompting to allow from domain '%s'.
vi: 'P' Xác nhận cho phép từ miền '%s'.

en: Delete all cookies in this domain?
vi: Xóa mọi cookie trong miền này?

en: All of the cookies in the jar have been eaten!
vi: Đã chén sạch cookie trong giỏ!

en: Port 19 not permitted in URLs.
vi: Không cho phép cổng 19 trong URL.

en: Port 25 not permitted in URLs.
vi: Không cho phép cổng 25rong URL.

en: Port %lu not permitted in URLs.
vi: Không cho phép cổng %lu trong các URL.

en: URL has a bad port field.
vi: URL có một cổng xấu.

en: Maximum nesting of HTML elements exceeded.
vi: Đã vượt quá số phần tử HTML cho phép lồng vào nhau.

en: Bad partial reference!  Stripping lead dots.
vi: Cấu hình các phần xấu!  Loại bỏ những dấu chấm ở đầu.

en: Trace Log open failed.  Trace off!
vi: Mở bản ghi Trace không thành công.  Tắt bỏ Trace!

en: Lynx Trace Log
vi: Bản ghi Trace của Lynx

en: No trace log has been started for this session.
vi: Không có bản ghi trace cho buổi làm việc này.

note: #define MAX_TEMPCOUNT_REACHED
en: The maximum temporary file count has been reached!
vi: Đã vượt quá số tập tin tạm thời lớn nhất!

note: #define FORM_VALUE_TOO_LONG
en: Form field value exceeds buffer length!  Trim the tail.
vi: Giá trị của vùng biểu mẫu vượt quá kích thước bộ đệm!  Xén phần đuôi.

note: #define FORM_TAIL_COMBINED_WITH_HEAD
en: Modified tail combined with head of form field value.
vi: Phần đuôi đã sửa kết hợp với phần đầu của giá trị vùng biểu mẫu.

note: HTFile.c
en: Directory
vi: Thư mục

en: Directory browsing is not allowed.
vi: Không cho phép duyệt thư mục.

en: Selective access is not enabled for this directory
vi: Không thể truy cập chọn lọc cho thư mục này

en: Multiformat: directory scan failed.
vi: Nhiều định dạng: quét thư mục không thành công.

en: This directory is not readable.
vi: Thư mục là không thể đọc.

en: Can't access requested file.
vi: Không truy cập được tập tin yêu cầu.

en: Could not find suitable representation for transmission.
vi: Không tìm thấy sự biểu diễn thích hợp cho truyền tải.

en: Could not open file for decompression!
vi: Không mở được tập tin để giải nén!

en: Files:
vi: Tập tin:

en: Subdirectories:
vi: Thư mục con:

en:  directory
vi:  thư mục

en: Up to
vi: Lên

en: Current directory is
vi: Thư mục hiện thời là

note: HTGopher.c
en: No response from server!
vi: Không có trả lời từ máy chủ!

en: CSO index
vi: Chỉ mục CSO

en: 
    This is a searchable index of a CSO database.
vi: 
    Đây là chỉ mục có thể tìm kiếm của cơ sở dữ liệu CSO.

en: CSO Search Results
vi: Kết quả tìm kiếm CSO

en: Seek fail on %s
vi: Tìm kiếm không thành công trên %s

en: 
    Press the 's' key and enter search keywords.
vi: 
    Nhấn phím 's' và enter để tìm từ khóa.

en: 
    This is a searchable Gopher index.
vi: 
    Đây là chỉ mục có thể tìm kiếm Gopher.

en: Gopher index
vi: Chỉ mục Gopher

en: Gopher Menu
vi: Trình đơn Gopher

en:  Search Results
vi:  Kết quả tìm kiếm

en: Sending CSO/PH request.
vi: Đang gửi yêu cầu CSO/PH.

en: Sending Gopher request.
vi: Đang gửi yêu cầu Gopher.

en: CSO/PH request sent; waiting for response.
vi: Đã gửi yêu cầu CSO/PH; đang chờ trả lời.

en: Gopher request sent; waiting for response.
vi: Đã gửi yêu cầu Gopher; đang chờ trả lời.

en: 
    Please enter search keywords.
vi: 
    Xin hãy nhập từ khóa tìm kiếm.

en: 
    The keywords that you enter will allow you to search on a
vi: 
    Từ khóa đã nhập sẽ cho phép tìm kiếm tên một

en:  person's name in the database.
vi:  cá nhân trong cơ sở dữ liệu.

note: HTNews.c
en: Connection closed ???
vi: Đã đóng kết nối ???

en: Cannot open temporary file for news POST.
vi: Không mở được tập tin tạm thời để GỬI tin tức.

en: This client does not contain support for posting to news with SSL.
vi: Client này không hỗ trợ gửi tin tức với SSL.

note: HTStyle.c
en: Style %d `%s' SGML:%s.  Font %s %.1f point.
vi: Kiểu %d `%s' SGML:%s.  Phông %s %.1f điểm.

en: 	Indents: first=%.0f others=%.0f, Height=%.1f Desc=%.1f
vi: 	Thụt: đầu tiên=%.0f khác=%.0f, Cao=%.1f Mtả=%.1f

en: 	Align=%d, %d tabs. (%.0f before, %.0f after)
vi: 	Sắp=%d, %d tabs. (%.0f trước, %.0f sau)

en: 		Tab kind=%d at %.0f
vi: 		Kiểu Tab=%d tại %.0f

note: HTTP.c
en: Can't proceed without a username and password.
vi: Không tiếp tục được khi thiếu tên người dùng và mật khẩu.

en: Can't retry with authorization!  Contact the server's WebMaster.
vi: Không thử xác thực lại được!  Liên hệ với WebMaster của máy chủ.

en: Can't retry with proxy authorization!  Contact the server's WebMaster.
vi: Không thử xác thực proxy lại được!  Liên hệ WebMaster của máy chủ.

en: Retrying with proxy authorization information.
vi: Đang thử lại với thông tin xác thực proxy.

note: HTWAIS.c
en: HTWAIS: Return message too large.
vi: HTWAIS: Thông báo gửi lại quá lớn.

en: Enter WAIS query:
vi: Nhập câu hỏi WAIS:

note: Miscellaneous status
en: Retrying as HTTP0 request.
vi: Đang thử như một yêu cầu HTTP0.

en: Transferred %d bytes
vi: Đã truyền %d byte

en: Data transfer complete
vi: Hoàn thành truyền tải dữ liệu

en: Error processing line %d of %s
vi: Lỗi thực hiện dòng %d của %s

note: Lynx internal page titles
en: Address List Page
vi: Trang Danh sách địa chỉ

en: Bookmark file
vi: Tập tin Ưa thích

en: Configuration Definitions
vi: Xác định Cấu hình

en: Cookie Jar
vi: Giỏ Cookie

en: Current Key Map
vi: Ánh xạ phím hiện thời

en: File Management Options
vi: Tùy chọn quản lý Tập tin

en: Download Options
vi: Tùy chọn Tải xuống

en: History Page
vi: Trang Lịch sử

en: List Page
vi: Trang Danh sách

en: Lynx.cfg Information
vi: Thông tin Lynx.cfg

en: Converted Mosaic Hotlist
vi: Danh sách nóng Mosaic đã chuyển đổi

en: Options Menu
vi: Trình đơn tùy chọn

en: File Permission Options
vi: Tùy chọn Quyền trên tập tin

en: Printing Options
vi: Tùy chọn in ấn

en: Information about the current document
vi: Thông tin về tài liệu hiện thời

en: Your recent statusline messages
vi: Thông báo dòng trạng thái hiện thời

en: Upload Options
vi: Tùy chọn Tải lên

en: Visited Links Page
vi: Trang Liên kết đã xem

note: CONFIG_DEF_TITLE subtitles
en: See also
vi: Đồng thời xem

en: your
vi: của bạn

en: for runtime options
vi: để tùy chọn runtime

en: compile time options
vi: tùy chọn biên dịch

en: color-style configuration
vi: cấu hình màu sắc

en: latest release
vi: phát hành mới nhất

en: pre-release version
vi: phiên bản trước phát hành

en: development version
vi: phiên bản phát triển

note: #define AUTOCONF_CONFIG_CACHE
en: The following data were derived during the automatic configuration/build
    process of this copy of Lynx.  When reporting a bug, please include a copy
    of this page.
vi: Đã lấy được dữ liệu sau trong khi tự động cấu hình/biên dịch tiến trình của
    bản Lynx này.  Khi báo cáo lỗi, xin hãy thêm nội dung của trang này.

note: #define AUTOCONF_LYNXCFG_H
en: The following data were used as automatically-configured compile-time
    definitions when this copy of Lynx was built.
vi: Đã sử dụng những dữ liệu sau làm sự xác định để cấu hình tự động
    trong khi biên dịch Lynx này.

note: #define DIRED_NOVICELINE
en:   C)reate  D)ownload  E)dit  F)ull menu  M)odify  R)emove  T)ag  U)pload
vi:   C)Tạo  D)Tải  E)Soạn  F)ull menu  M)Thay đổi  R)Xóa  T)ag  U)pload

en: Failed to obtain status of current link!
vi: Lấy trạng thái của liên kết hiện thời không thành công!

note: #define INVALID_PERMIT_URL
en: Special URL only valid from current File Permission menu!
vi: URL đó chỉ dùng được từ trình đơn Quyền hạn Tập tin hiện thời!

en: External support is currently disabled.
vi: Hiện thời đã tắt bỏ hỗ trợ ngoài.

note: new with 2.8.4dev.21
en: Changing working-directory is currently disabled.
vi: Hiện thời đã tắt bỏ việc thay đổi thư mục làm việc.

en: Linewrap OFF!
vi: Ngắt dòng TẮT!

en: Linewrap ON!
vi: Ngắt dòng BẬT!

en: Parsing nested-tables toggled OFF!  Reloading...
vi: Phân tích bảng lồng vào nhau TẮT!  Đang nạp lại...

en: Parsing nested-tables toggled ON!  Reloading...
vi: Phân tích bảng lồng vào nhau BẬT!  Đang nạp lại...

en: Shifting is disabled while line-wrap is in effect
vi: Dịch chuyển tắt trong khi ngắt dòng làm việc

en: Trace not supported
vi: Không hỗ trợ trace

en: Username for '%s' at %s '%s%s':
vi: Tên người dùng cho '%s' tại %s '%s%s':

en: This client doesn't know how to compose proxy authorization information for scheme
vi: Client này không biết cách dàn xếp thông tin xác thực proxy cho sơ đồ

en: This client doesn't know how to compose authorization information for scheme
vi: Client này không biết cách dàn xếp thông tin xác thực cho sơ đồ

en: Invalid header '%s%s%s%s%s'
vi: Phần đầu không đúng '%s%s%s%s%s'

en: Proxy authorization required -- retrying
vi: Yêu cầu xác thực proxy -- đang thử lại

en: Access without authorization denied -- retrying
vi: Truy cập chưa xác thực bị cấm -- đang thử lại

en: Access forbidden by rule
vi: Truy cập bị ngăn cản theo quy định

en: Document with POST content not found in cache.  Resubmit?
vi: Không tìm thấy tài liệu với nội dung GỬI trong cache.  Gửi lại?

en: Loading failed, use a previous copy.
vi: Nạp không thành công, hãy sử dụng bản sao trước đây.

en: Loading incomplete.
vi: Nạp thành công.

en: **** HTAccess: socket or file number returned by obsolete load routine!
vi: **** HTAccess: socket hoặc số tập tin trả lại theo cách nạp tuyệt đối!

en: **** HTAccess: Internal software error.  Please mail lynx-dev@nongnu.org!
vi: **** HTAccess: Lỗi trong của chương trình.  Xin hãy gửi thư lynx-dev@nongnu.org!

en: **** HTAccess: Status returned was: %d
vi: **** HTAccess: Trạng thái trả lại là: %d

note: * hack: if we fail in HTAccess.c * avoid duplicating URL, oh.
en: Can't Access
vi: Không truy cập được

en: Unable to access document.
vi: Không truy cập được tới tài liệu.

en: Enter password for user %s@%s:
vi: Nhập mật khẩu cho người dùng %s@%s:

en: Unable to connect to FTP host.
vi: Không kết nối được tới máy FTP.

en: close master socket
vi: đóng socket chính

en: socket for master socket
vi: socket cho socket chính

note: * It's a symbolic link, does the user care about knowing if it is * symbolic?  I think so since it might be a directory.
en: Symbolic Link
vi: Liên kết mềm

en: Receiving FTP directory.
vi: Đang nhận thư mục FTP.

en: Transferred %d bytes (%5d)
vi: Đã truyền tải %d byte (%5d)

en: connect for data
vi: kết nối cho dữ liệu

en: Receiving FTP file.
vi: Đang nhận tập tin FTP.

en: Could not set up finger connection.
vi: Không tạo được kết nối finger.

en: Could not load data (no sitename in finger URL)
vi: Không nạp được dữ liệu (không có tên site trong URL finger)

en: Invalid port number - will only use port 79!
vi: Sai số cổng - sẽ chỉ dùng cổng 79!

en: Could not access finger host.
vi: Không truy cập được máy finger.

en: No response from finger server.
vi: Không có trả lời từ máy chủ finger.

en: Username for news host '%s':
vi: Tên người dùng cho máy tin tức '%s':

en: Change username?
vi: Thay đổi tên người dùng?

en: Username:
vi: Tên người dùng:

en: Password for news host '%s':
vi: Mật khẩu cho máy tin tức '%s':

en: Change password?
vi: Thay đổi mật khẩu?

en: No matches for: %s
vi: Không có tương ứng cho: %s

en: 
    No articles in this group.
vi: 
    Không có bài báo trong nhóm này.

en: 
    No articles in this range.
vi: 
    Không có bài báo trong vùng này.

note: * Set window title.
en: %s,  Articles %d-%d
vi: %s,  Bài báo %d-%d

en: Earlier articles
vi: Bài báo trước

en: 
    There are about %d articles currently available in %s, IDs as follows:
vi: 
    Có khoảng %d bài báo trong %s, với ID là:

en: All available articles in
vi: Tất cả bài báo trong

en: Later articles
vi: Bài báo sau này

en: Post to
vi: Gửi tới

en: This client does not contain support for SNEWS URLs.
vi: Client này không hỗ trợ các URL SNEWS.

en: No target for raw text!
vi: Không có đích đến cho văn bản thô!

en: Connecting to NewsHost ...
vi: Đang kết nối tới NewsHost ...

en: Could not access %s.
vi: Không truy cập được %s.

en: Can't read news info.  News host %.20s responded: %.200s
vi: Không đọc được thông tin tin tức.  Máy tin tức %.20s đã trả lời: %.200s

en: Can't read news info, empty response from host %s
vi: Không đọc được thông tin tin tức, câu trả lời rỗng từ máy %s

note: * List available newsgroups.  - FM
en: Reading list of available newsgroups.
vi: Đang đọc danh sách của những nhóm tin có.

en: Reading list of articles in newsgroup.
vi: Đang đọc danh sách bài báo có trong nhóm tin.

note: * Get an article from a news group.  - FM
en: Reading news article.
vi: Đang đọc tin tức.

en: Sorry, could not load requested news.
vi: Rất tiếc, không nạp được tin tức yêu cầu.

en: Address has invalid port
vi: Địa chỉ có cổng sai

en: Address length looks invalid
vi: Chiều dài địa chỉ có vẻ không đúng

en: Unable to locate remote host %s.
vi: Không định vị được máy ở xa %s.

note: Not HTProgress, so warning won't be overwritten immediately; * but not HTAlert, because typically there will be other * alerts from the callers.  - kw
en: Invalid hostname %s
vi: Tên máy không đúng %s

en: Making %s connection to %s
vi: Đang tạo %s kết nối tới %s

en: socket failed.
vi: lỗi socket.

en: socket failed: family %d addr %s port %s.
vi: lỗi socket: family %d địa chỉ %s cổng %s.

en: Could not make connection non-blocking.
vi: Không tạo được kết nối không phải khối.

en: Connection failed (too many retries).
vi: Kết nối không thành công (quá nhiều lần thử).

en: Could not restore socket to blocking.
vi: Không phục hồi được socket thành khối.

en: Socket read failed for 180,000 tries.
vi: Đọc socket không thành công 180 000 lần.

en: Address contains a username: %s
vi: Địa chỉ chứa một tên người dùng: %s

en: This client does not contain support for HTTPS URLs.
vi: Client này không hỗ trợ các URL HTTPS.

en: Unable to connect to remote host.
vi: Không kết nối được tới máy ở xa.

en: Retrying connection without TLS.
vi: Đang thử kết nối không có TLS.

en: SSL error:Can't find common name in certificate-Continue?
vi: Lỗi SSL: Không tìm thấy tên công cộng trong xác thực-Tiếp tục?

en: SSL error:host(%s)!=cert(%s)-Continue?
vi: Lỗi SSL:máy(%s)!=cert(%s)-Tiếp tục?

en: Secure %d-bit %s (%s) HTTP connection
vi: Kết nối HTTP bảo mật %d-bit %s (%s)

en: Sending HTTP request.
vi: Đang gửi yêu cầu HTTP.

en: Unexpected network write error; connection aborted.
vi: Lỗi ghi mạng không mong đợi; dừng kết nối.

en: HTTP request sent; waiting for response.
vi: Đã gửi yêu cầu HTTP; đang chờ trả lời.

en: Unexpected network read error; connection aborted.
vi: Lỗi đọc mạng không mong đợi; dừng kết nối.

note: * HTTP/1.1 Informational statuses. * 100 Continue. * 101 Switching Protocols. * > 101 is unknown. * We should never get these, and they have only the status * line and possibly other headers, so we'll deal with them by * showing the full header to the user as text/plain.  - FM
en: Got unexpected Informational Status.
vi: Nhận được Trạng thái Thông tin không mong đợi.

note: * Reset Content.  The server has fulfilled the request but * nothing is returned and we should reset any form * content.  We'll instruct the user to do that, and * restore the current document.  - FM
en: Request fulfilled.  Reset Content.
vi: Yêu cầu đã hoàn thành.  Đặt lại Nội dung.

note: Not Modified * We didn't send an "If-Modified-Since" header, so this * status is inappropriate.  We'll deal with it by showing * the full header to the user as text/plain.  - FM
en: Got unexpected 304 Not Modified status.
vi: Nhận được trạng thái 304 Chưa Thay đổi không mong đợi.

en: Redirection of POST content requires user approval.
vi: Chuyển hướng nội dung GỬI cần sự đồng ý của người dùng.

en: Have POST content.  Treating Permanent Redirection as Temporary.
vi: Có nội dung GỬI.  Đang coi Sự chuyển hướng Lâu dài chỉ là Tạm thời.

en: Retrying with access authorization information.
vi: Đang thử với thông tin xác thực.

en: Show the 401 message body?
vi: Hiển thị nội dung thông báo 401?

en: Show the 407 message body?
vi: Hiển thị nội dung thông báo 407?

note: * Bad or unknown server_status number.  Take a chance and hope * there is something to display.  - FM
en: Unknown status reply from server!
vi: Không rõ trạng thái trả lời từ máy chủ!

en: remote %s session:
vi: buổi làm việc từ xa %s:

en: Could not connect to WAIS server.
vi: Không kết nối được tới máy chủ WAIS.

en: Could not open WAIS connection for reading.
vi: Không mở được kết nối WAIS để đọc.

en: Diagnostic code is
vi: Mã chuẩn đoán là

en: Index
vi: Chỉ mục

en:  contains the following %d item%s relevant to "
vi:  chứa %d mục %s thích hợp với "

en: The first figure after each entry is its relative score,
vi: Số đầu tiên sau mỗi mục là điểm tương đối của nó,

en: the second is the number of lines in the item.
vi: thứ hai là số dòng trong mỗi mục.

en:  (bad file name)
vi:  (tên tập tin xấu)

en: (bad doc id)
vi: (id tài liệu xấu)

en: (Short Header record, can't display)
vi: (bản ghi Phần đầu Ngắn, không hiển thị được)

en: 
    Long Header record, can't display
vi: 
    Bản ghi Phần đầu Dài, không hiển thị được

en: 
    Text record
vi: 
    Bản ghi văn bản

en: 
    Headline record, can't display
vi: 
    Bản ghi Dòng đầu, không hiển thị được

en: 
    Code record, can't display
vi: 
    Bản ghi Mã, không hiển thị được

en: Syntax error in WAIS URL
vi: Lỗi cú pháp trong URL WAIS

en:  (WAIS Index)
vi:  (Chỉ mục WAIS)

en: WAIS Index:
vi: Chỉ mục WAIS:

en: This is a link for searching the
vi: Đây là liên kết để tìm kiếm

en:  WAIS Index.
vi:  Chỉ mục WAIS.

en: 
    Enter the 's'earch command and then specify search words.
vi: 
    Hãy nhập tên câu lệnh 's' tìm kiếm và rồi đưa ra từ khóa.

en:  (in
vi:  (trong

en: WAIS Search of "
vi: Tìm kiếm WAIS cho "

en: " in:
vi: " trong:

en: HTWAIS: Request too large.
vi: HTWAIS: Yêu cầu quá lớn.

en: Searching WAIS database...
vi: Đang tìm kiếm cơ sở dữ liệu WAIS...

en: Search interrupted.
vi: Đã gián đoạn tìm kiếm.

en: Can't convert format of WAIS document
vi: Không chuyển đổi được định dạng của tài liệu WAIS

en: HTWAIS: Request too long.
vi: HTWAIS: Yêu cầu quá dài.

note: * Actually do the transaction given by request_message.
en: Fetching WAIS document...
vi: Đang lấy tài liệu WAIS...

note: display_search_response(target, retrieval_response, wais_database, keywords);
en: No text was returned!
vi: Không có văn bản nào được tải lại!

en:  NOT GIVEN in source file;
vi:  CHƯA ĐƯA RA trong tập tin nguồn;

en:  WAIS source file
vi:  tập tin nguồn WAIS

en:  description
vi:  mô tả

en: Access links
vi: Liên kết truy cập

en: Direct access
vi: Truy cập thẳng

note: * Proxy will be used if defined, so let user know that - FM *
en:  (or via proxy server, if defined)
vi:  (hoặc qua máy chủ proxy, nếu xác định)

en: Maintainer
vi: Nhà duy trì

en: Host
vi: Máy

en: Memory exhausted, display interrupted!
vi: Cạn bộ nhớ, đã gián đoạn hiển thị!

en: Memory exhausted, will interrupt transfer!
vi: Cạn bộ nhớ, sẽ gián đoạn truyền tải!

en:  *** MEMORY EXHAUSTED ***
vi:  *** CẠN BỘ NHỚ ***

en: unknown field or link
vi: không rõ vùng hay liên kết

en: text entry field
vi: vùng mục văn bản

en: password entry field
vi: vùng mục mật khẩu

en: checkbox
vi: hộp kiểm tra

en: radio button
vi: nút radio

en: submit button
vi: nút gửi đi

en: reset button
vi: nút đặt lại

en: popup menu
vi: trình đơn tự mở ra

en: hidden form field
vi: vùng biểu mẫu ẩn

en: text entry area
vi: phạm vi mục văn bản

en: range entry field
vi: vùng mục sắp xếp

en: file entry field
vi: vùng mục tập tin

en: text-submit field
vi: vùng gửi đi văn bản

en: image-submit button
vi: nút gửi đi hình ảnh

en: keygen field
vi: vùng keygen

en: unknown form field
vi: vùng biểu mẫu không rõ

en: Can't open file for uploading
vi: Không mở được tập tin để tải lên

en: Submitting %s
vi: Đang gửi đi %s

note: ugliness has happened; inform user and do the best we can
en: Hang Detect: TextAnchor struct corrupted - suggest aborting!
vi: Tìm ra Treo: cấu trúc TextAnchor bị lỗi - đề nghị thoát!

note: don't show previous state
en: Wrap lines to fit displayed area?
vi: Ngắt dòng cho hợp với vùng hiển thị?

en: Very long lines have been wrapped!
vi: Những dòng rất dài đã bị ngắt!

en: Very long lines have been truncated!
vi: Những dòng rất dài đã bị xén bớt!

en: bytes
vi: byte

en: Read %s of %s of data
vi: Đọc %s từ %s của dữ liệu

en: Read %s of data
vi: Đọc %s của dữ liệu

en: , %s/sec
vi: , %s/giây

en:  (stalled for %s)
vi:  (trì hoãn cho %s)

en: , ETA %s
vi: , CÒNLẠI %s

en:  (Press 'z' to abort)
vi:  (Nhấn 'z' để thoát)

note: Meta-note: don't move the following note from its place right in front of the first gettext().  As it is now, it should automatically appear in generated lynx.pot files. - kw NOTE TO TRANSLATORS:  If you provide a translation for "yes", lynx * will take the first byte of the translation as a positiv
en: yes
vi: có

en: no
vi: không

en: Description:
vi: Mô tả:

en: (none)
vi: (không)

en: Filepath:
vi: Đường dẫn tập tin:

en: (unknown)
vi: (không rõ)

en: Document has only hidden links.  Use the 'l'ist command.
vi: Tài liệu chỉ có các liên kết ẩn.  Hãy dùng câu lệnh 'l'ist.

en: Source cache error - disk full?
vi: Lỗi nguồn cache - đĩa đầy?

en: Source cache error - not enough memory!
vi: Lỗi nguồn cache - không đủ bộ nhớ!

en:      This file is an HTML representation of the X Mosaic hotlist file.
         Outdated or invalid links may be removed by using the
         remove bookmark command, it is usually the 'R' key but may have
         been remapped by you or your system administrator.
vi:      Tập tin này giống với tập tin HTML danh sách Ưa thích của Mosaic.
         Có thể xóa các liên kết đã lỗi thời hoặc không đúng bằng câu lệnh
         xóa bỏ ưa thích (thường là phím 'R' nhưng có thể thay đổi).

en:      You can delete links by the 'R' key<br>
    <ol>
vi:      Có thể xóa bỏ liên kết bằng phím 'R'<br>
    <ol>

en:      You can delete links using the remove bookmark command.  It is usually
         the 'R' key but may have been remapped by you or your system
         administrator.
vi:      Có thể xóa bỏ liên kết bằng câu lệnh xóa bỏ ưa thích.  Đó thường là phím
         'R' những có thể thay đổi cho phù hợp.

en:      This file also may be edited with a standard text editor to delete
         outdated or invalid links, or to change their order.
vi:      Đồng thời có thể sửa tập tin này bằng một trình soạn thảo văn bản
         thông thường để xóa đi những liên kết đã lỗi thời hoặc sai, hoặc
         thay đổi thứ tự của chúng.

en: Note: if you edit this file manually
          you should not change the format within the lines
          or add other HTML markup.
          Make sure any bookmark link is saved as a single line.
vi: Chú ý: nếu sửa tập tin này thủ công
          thì đừng thay đổi định dạng trong các dòng
          hoặc thêm những thẻ HTML khác.
          Cần ghi duy nhất một liên kết Ưa thích trên mỗi dòng.

en: File may be recoverable from %s during this session
vi: Có thể phục hồi tập tin từ %s trong buổi làm việc này

note: * Neither the path as given nor any components examined by backing up * were stat()able.  - kw
en: Unable to access cgi script
vi: Không truy cập được script cgi

en: Good Advice
vi: Lời khuyên Tốt

en: An excellent http server for VMS is available via
vi: Một máy chủ http tuyệt với cho VMS có tại

en: this link
vi: liên kết này

en: It provides state of the art CGI script support.
vi: Nó cung cấp hỗ trợ cho trạng thái của script CGI.

en: Exiting via interrupt:
vi: Thoát qua sự gián đoạn:

en: (from a previous session)
vi: (từ một buổi làm việc trước)

en: Maximum Gobble Date:
vi: Ngày Gobble Lớn nhất:

en: Internal
vi: Nội bộ

en: cookie_domain_flag_set error, aborting program
vi: lỗi cookie_domain_flag_set, đang thoát chương trình

en: Terminal initialisation failed - unknown terminal type?
vi: Cấu hình terminal không thành công - không rõ dạng terminal?

en: You must use a vt100, 200, etc. terminal with this program.
vi: Cần sử dụng một terminal vt100, 200, v.v... với chương trình này.

en: Your Terminal type is unknown!
vi: Dạng Terminal không biết đến!

en: Enter a terminal type:
vi: Hãy nhập một dạng terminal:

en: TERMINAL TYPE IS SET TO
vi: DẠNG TERMINAL ĐẶT THÀNH

en: 
    A Fatal error has occurred in %s Ver. %s
vi: 
    Một lỗi Nặng xuất hiện trong %s Phiên bản %s

en: 
    Please notify your system administrator to confirm a bug, and if
    confirmed, to notify the lynx-dev list.  Bug reports should have concise
    descriptions of the command and/or URL which causes the problem, the
    operating system name with version number, the TCPIP implementation, the
    TRACEBACK if it can be captured, and any other relevant information.
vi: 
    Hãy xin nhà quản trị hệ thống cho phép gửi báo cáo lỗi, và nếu
    đồng ý thì gửi thư lên danh sách lynx-dev.  Báo cáo lỗi cần có mô tả ngắn
    gọi câu lệnh và/hoặc URL gây ra vấn đề, tên hệ điều hành có kèm số phiên
    bản, phiên bản TCPIP, TRACEBACK nếu có thể lấy, và những thông tin
    thích hợp khác.

en: Editor killed by signal
vi: Đã diệt trình soạn thảo qua tín hiệu

en: Editor returned with error status, %s
vi: Trình soạn thảo thoát ra với lỗi trạng thái, %s

en: reason unknown.
vi: không rõ nguyên nhân.

en: Downloaded link:
vi: Liên kết đã tải:

en: Suggested file name:
vi: Tên tập tin đề nghị:

en: Standard download options:
vi: Tùy chọn tải xuống cơ bản:

en: Download options:
vi: Tùy chọn tải xuống:

en: Save to disk
vi: Ghi nhớ lên đĩa

en: View temporary file
vi: Xem tập tin tạm thời

en: Save to disk disabled.
vi: Ghi vào đĩa bị tắt bỏ.

en: Local additions:
vi: Thêm nội bộ:

en: No Name Given
vi: Chưa đưa ra Tên

en: You selected:
vi: Đã chọn:

en: (no address)
vi: (không địa chỉ)

en:  (internal)
vi:  (nội bộ)

en:  (was internal)
vi:  (đã là nội bộ)

en:  (From History)
vi:  (Từ Lịch sử)

en: You visited (POSTs, bookmark, menu and list files excluded):
vi: Đã thăm (gồm GỬI, Ưa thích, trình đơn và danh sách tập tin):

en: (No messages yet)
vi: (Không có tin nhắn nào)

en: Invalid pointer detected.
vi: Nhận ra cái chỉ sai.

en: Sequence:
vi: Chuỗi:

en: Pointer:
vi: Cái chỉ:

en: FileName:
vi: Têntậptin:

en: LineCount:
vi: Đếmdòng:

en: Memory leak detected.
vi: Nhận ra lỗ hổng bộ nhớ.

en: Contains:
vi: Chứa:

en: ByteSize:
vi: Kíchthướcbyte:

en: realloced:
vi: phân phối lại:

en: Total memory leakage this run:
vi: Tổng số bộ nhớ rò rỉ lần chạy này:

en: Peak allocation
vi: Đỉnh điểm phân phối

en: Bytes allocated
vi: Byte đã phân phối

en: Total mallocs
vi: Tổng số phân phối

en: Total frees
vi: Tổng số còn dư

en: References in
vi: Liên kết trong

en: this document:
vi: tài liệu này:

en: Visible links:
vi: Liên kết hiện:

en: Hidden links:
vi: Liên kết ẩn:

en: References
vi: Liên kết

en: Visible links
vi: Liên kết hiện

en: Unable to get status of '%s'.
vi: Không lấy được trạng thái của '%s'.

en: The selected item is not a file or a directory!  Request ignored.
vi: Mục đã chọn không phải là tập tin hay thư mục!  Yêu cầu bị lờ đi.

en: Unable to %s due to system error!
vi: Không thể %s vì lỗi hệ thống!

en: Probable failure to %s due to system error!
vi: %s thất bại vì lỗi hệ thống!

en: remove %s
vi: xóa bỏ %s

en: move %s to %s
vi: di chuyển %s tới %s

en: There is already a directory with that name!  Request ignored.
vi: Đã có một thư mục với tên đó!  Yêu cầu bị lờ đi.

en: There is already a file with that name!  Request ignored.
vi: Đã có một tập tin với tên đó!  Yêu cầu bị lờ đi.

en: The specified name is already in use!  Request ignored.
vi: Tên chỉ ra đã được sử dụng!  Yêu cầu bị lờ đi.

en: Destination has different owner!  Request denied.
vi: Đích đến có chủ sở hữu khác!  Yêu cầu bị lờ đi.

en: Destination is not a valid directory!  Request denied.
vi: Đích đến không phải là một thư mục thích hợp!  Yêu cầu bị lờ đi.

en: Remove all tagged files and directories?
vi: Xóa bỏ tất cả các tập tin và thư mục đã chọn?

en: Enter new location for tagged items:
vi: Nhập vị trí mới cho các mục đã chọn:

en: Path too long
vi: Đường dẫn quá dài

en: Source and destination are the same location - request ignored!
vi: Nguồn và đích cùng là một vị trí - yêu cầu bị lờ đi!

en: Enter new name for directory:
vi: Nhập tên mới cho thư mục:

en: Enter new name for file:
vi: Nhập tên mới cho tập tin:

en: Illegal character (path-separator) found! Request ignored.
vi: Ký tự (phân chia đường dẫn) không cho phép! Yêu cầu bị lờ đi.

en: Enter new location for directory:
vi: Nhập vị trí mới cho thư mục:

en: Enter new location for file:
vi: Nhập vị trí mới cho tập tin:

en: Unexpected failure - unable to find trailing path separator
vi: Lỗi không mong đợi - không tìm thấy ký tự phân chia đường dẫn

en: Source and destination are the same location!  Request ignored!
vi: Nguồn và đích cùng là một vị trí - yêu cầu bị lờ đi!

en: Modify name, location, or permission (n, l, or p):
vi: Sửa tên, vị trí, hoặc quyền hạn (n, l, hoặc p):

en: Modify name or location (n or l):
vi: Sửa tên hoặc vị trí (n hoặc l):

note: * Code for changing ownership needed here.
en: This feature not yet implemented!
vi: Tính năng này còn chưa được phát triển!

en: Enter name of file to create:
vi: Nhập tên tập tin cần tạo:

en: Illegal redirection "//" found! Request ignored.
vi: Sự chuyển hướng không cho phép! Lờ đi yêu cầu.

en: Enter name for new directory:
vi: Nhập tên cho thư mục mới:

en: Create file or directory (f or d):
vi: Tạo tập tin hay thư mục (f hoặc d):

en: Remove directory '%s'?
vi: Xóa bỏ thư mục '%s'?

en: Remove directory?
vi: Xóa bỏ thư mục?

en: Remove file '%s'?
vi: Xóa bỏ tập tin '%s'?

en: Remove file?
vi: Xóa bỏ tập tin?

en: Remove symbolic link '%s'?
vi: Xóa bỏ liên kết mềm '%s'?

en: Remove symbolic link?
vi: Xóa bỏ liên kết mềm?

en: Sorry, don't know how to permit non-UNIX files yet.
vi: Rất tiếc, Lynx chưa biết cách cho phép các tập tin không phải UNIX.

en: Unable to open permit options file
vi: Không mở được tập tin tùy chọn cho phép

en: Specify permissions below:
vi: Chỉ ra quyền hạn ở dưới:

en: Owner:
vi: Sở hữu:

en: Group
vi: Nhóm

en: Others:
vi: Khác:

en: form to permit
vi: mẫu để cho phép

en: Invalid mode format.
vi: Định dạng chế độ sai.

en: Invalid syntax format.
vi: Định dạng cú pháp sai.

en: Warning!  UUDecoded file will exist in the directory you started Lynx.
vi: Cảnh báo!  Tập tin UUDecoded sẽ nằm trong thư mục đã chạy Lynx.

en: NULL URL pointer
vi: Cái chỉ URL RỖNG

en: Executing %s
vi: Đang chạy %s

en: Executing system command. This might take a while.
vi: Đang chạy câu lệnh hệ thống. Có thể cần chờ một chút.

en: Current directory:
vi: Thư mục hiện thời:

en: Current selection:
vi: Lựa chọn hiện thời:

en: Nothing currently selected.
vi: Hiện thời chưa lựa chọn gì.

en: tagged item:
vi: mục đã chọn:

en: tagged items:
vi: các mục đã chọn:

en: Illegal filename; request ignored.
vi: Tên tập tin không cho phép; lờ đi yêu cầu.

note: directory not writable
en: Install in the selected directory not permitted.
vi: Không được phép cài đặt trong thư mục đã chọn.

en: The selected item is not a directory!  Request ignored.
vi: Mục đã chọn không phải là một thư mục!  Lờ đi yêu cầu.

en: Just a moment, ...
vi: Chờ một giây, ...

en: Error building install args
vi: Lỗi xây dựng tham số cài đặt

en: Source and target are the same: %s
vi: Nguồn và đích là một: %s

en: Already in target directory: %s
vi: Đã trong thư mục đích: %s

en: Installation complete
vi: Cài đặt hoàn tất

en: Temporary URL or list would be too long.
vi: URL tạm thời hoặc danh sách quá dài.

en: Sending
vi: Đang gửi

en: The link   %s :?: %s
vi: Liên kết   %s :?: %s

en: called "%s"
vi: đã gọi "%s"

en: in the file "%s" called "%s"
vi: trong tập tin "%s" đã gọi "%s"

en: was requested but was not available.
vi: đã được yêu cầu nhưng không thể.

en: Thought you might want to know.
vi: Ý kiến người dùng cần biết.

en: This message was automatically generated by
vi: Thông báo này tự động tạo ra bởi

en: No system mailer configured
vi: Không có hệ thống thư nào được cấu hình

en: No Winsock found, sorry.
vi: Rất tiếc, không tìm thấy Winsock.

en: You MUST define a valid TMP or TEMP area!
vi: PHẢI chỉ ra một vùng TMP hoặc TEMP!

en: No such directory
vi: Không có thư mục đó

en: 
    Configuration file %s is not available.
vi: 
    Không có tập tin cấu hình %s.

en: 
    Lynx character sets not declared.
vi: 
    Chưa khai báo bộ ký tự Lynx.

en: 
    Lynx edit map not declared.
vi: 
    Chưa khai báo sơ đồ soạn thảo Lynx.

en: 
    Lynx file %s is not available.
vi: 
    Không có tập tin Lynx %s.

en: Warning:
vi: Cảnh báo:

en: persistent cookies state will be changed in next session only.
vi: trạng thái của cookie cố định chỉ thay đổi trong buổi làm việc tiếp theo.

en: Lynx: ignoring unrecognized charset=%s
vi: Lynx: lờ đi bảng mã không nhận ra %s

en: %s Version %s (%s)
vi: %s Phiên bản %s (%s)

en: Built on %s %s %s
vi: Xây dựng trên %s %s %s

en: Copyrights held by the University of Kansas, CERN, and other contributors.
vi: Đăng ký bản quyền bởi Đại học Kansas, CERN, và những người khác.

en: Distributed under the GNU General Public License.
vi: Phân phối dưới GPL.

en: See http://lynx.isc.org/ and the online help for more information.
vi: Hãy xem http://lynx.isc.org/ và trợ giúp trực tuyến để biết thêm thông tin.

en: USAGE: %s [options] [file]
vi: SỬ DỤNG: %s [tùychọn] [tậptin]

en: Options are:
vi: Tùy chọn là:

en: %s: Invalid Option: %s
vi: %s: Tùy chọn sai: %s

en: Internal error: Invalid mouse link %d!
vi: Lỗi nội bộ: Liên kết chuột sai %d!

en: A URL specified by the user
vi: Một URL do người dùng chỉ ra

en: Enctype multipart/form-data not yet supported!  Cannot submit.
vi: Chưa hỗ trợ dạng bảng mã multipart/form-data!  Không thể gửi đi.

note: * Make a name for this help file.
en: Help Screen
vi: Màn hình Trợ giúp

en: System Index
vi: Chỉ mục Hệ thống

en: Entry into main screen
vi: Đi tới màn hình chính

en: No next document present
vi: Không có tài liệu tiếp theo

en: charset for this document specified explicitly, sorry...
vi: bảng mã của tài liệu này được chỉ ra rõ ràng, rất tiếc...

en: cd to:
vi: cd tới:

en: A component of path is not a directory
vi: Một thành phần của đường dẫn không phải là tập tin

en: failed to change directory
vi: thay đổi thư mục bị thất bại

en: Reparsing document under current settings...
vi: Phân tích lại tài liệu dưới thiết lập hiện thời...

en: Fatal error - could not open output file %s
vi: Lỗi nặng - không mở được tập tin đầu ra %s

en: TABLE center enable.
vi: BẢNG ở giữa bật.

en: TABLE center disable.
vi: BẢNG ở giữa tắt.

en: Current URL is empty.
vi: URL hiện thời là rỗng.

en: Copy to clipboard failed.
vi: Sao chép tới clipboard không thành công.

en: Document URL put to clipboard.
vi: Đã đặt URL tài liệu vào clipboard.

en: Link URL put to clipboard.
vi: Đã đặt URL liên kết vào clipboard.

en: No URL in the clipboard.
vi: Không có URL trong clipboard.

en: -index-
vi: -chỉ mục-

en: lynx: Can't access startfile
vi: lynx: Không truy cập được tập tin bắt đầu

en: lynx: Start file could not be found or is not text/html or text/plain
vi: lynx: Không tìm thấy tập tin bắt đầu hoặc không phải là text/html hay text/plain

en:       Exiting...
vi:       Đang thoát...

en: -more-
vi: -còn nữa-

note: Enable scrolling.
en: You will be posting to:
vi: Sẽ gửi tới:

note: * Get the mail address for the From header, offering personal_mail_address * as default.
en: 
    
     Please provide your mail address for the From: header
vi: 
    
     Xin hãy ghi địa chỉ hộp thư của bạn vào dòng From:

note: * Get the Subject header, offering the current document's title as the * default if this is a followup rather than a new post.  - FM
en: 
    
     Please provide or edit the Subject: header
vi: 
    
     Xin hãy thêm hoặc sửa Subject:

en: 
    
     Please provide or edit the Organization: header
vi: 
    
     Xin hãy thêm hoặc sửa tên cơ quan trong Organization:

note: * Use the built in line editior.
en: 
    
     Please enter your message below.
vi: 
    
     Xin hãy viết nội dung thư vào dưới.

en: Message has no original text!
vi: Thư không có văn bản gốc!

en: review/edit B)ookmarks files
vi: xem lại/sửa B)Tập tin Ưa thích

en: B)ookmark file:
vi: B)Tập tin ưa thích:

en: ON
vi: BẬT

note: verbose_img variable
en: OFF
vi: TẮT

en: NEVER
vi: KHÔNG BAO GIỜ

en: ALWAYS
vi: LUÔN LUÔN

en: ignore
vi: lờ đi

en: ask user
vi: hỏi người dùng

en: accept all
vi: chấp nhận hết

en: ALWAYS OFF
vi: LUÔN LUÔN TẮT

en: FOR LOCAL FILES ONLY
vi: CHỈ CHO TẬP TIN NỘI BỘ

en: ALWAYS ON
vi: LUÔN LUÔN BẬT

en: Numbers act as arrows
vi: Các số làm việc như mũi tên

en: Links are numbered
vi: Đánh số liên kết

en: Links and form fields are numbered
vi: Đánh số liên kết và vùng biểu mẫu

en: Form fields are numbered
vi: Đánh số vùng biểu mẫu

en: Case insensitive
vi: Không tính đến kiểu chữ

en: Case sensitive
vi: Tính đến kiểu chữ

en: prompt normally
vi: hỏi lại như thông thường

en: force yes-response
vi: bắt buộc trả lời yes (có)

en: force no-response
vi: bắt buộc trả lời no (không)

en: Novice
vi: Người mới

en: Intermediate
vi: Trung bình

en: Advanced
vi: Có nghề

en: By First Visit
vi: Theo lần xem đầu tiên

en: By First Visit Reversed
vi: Theo lần xem đầu tiên nhưng Đảo ngược

en: As Visit Tree
vi: Như cây xem

en: By Last Visit
vi: Theo lần xem cuối

en: By Last Visit Reversed
vi: Theo lần xem cuối nhưng đảo ngược

note: Old_DTD variable
en: relaxed (TagSoup mode)
vi: buông lỏng (chế độ TagSoup)

en: strict (SortaSGML mode)
vi: chặt chẽ (chế độ SortaSGML)

en: as labels
vi: như các nhãn

en: as links
vi: như liên kết

en: show filename
vi: hiện tên tập tin

en: STANDARD
vi: CƠ BẢN

en: ADVANCED
vi: NÂNG CAO

en: Directories first
vi: Thư mục trước

en: Files first
vi: Tập tin trước

en: Mixed style
vi: Kiểu pha trộn

en: By Name
vi: Theo Tên

en: By Type
vi: Theo Dạng

en: By Size
vi: Theo Kích thước

en: By Date
vi: Theo Ngày

en: By Mode
vi: Theo Chế độ

en: By User
vi: Theo người dùng

en: By Group
vi: Theo Nhóm

en: Do not show rate
vi: Không hiển thị tốc độ

en: Show %s/sec rate
vi: Hiển thị tốc độ %s/giây

en: Show %s/sec, ETA
vi: Hiển thị %s/giây, CÒNLẠI

en: Accept lynx's internal types
vi: Chấp nhận dạng nội bộ của lynx

en: Also accept lynx.cfg's types
vi: Đồng thời chấp nhận dạng của lynx.cfg

en: Also accept user's types
vi: Đồng thời chấp nhận dạng của người dùng

en: Also accept system's types
vi: Đồng thời chấp nhận dạng của hệ thống

en: Accept all types
vi: Chấp nhận tất cả các dạng

en: gzip
vi: nén gzip

en: deflate
vi: làm xẹp

en: compress
vi: nén

en: bzip2
vi: nén bzip2

en: All
vi: Tất cả

en: Use %s to invoke the Options menu!
vi: Hãy sử dụng %s để gọi trình đơn Tùy chọn!

en: (options marked with (!) will not be saved)
vi: (sẽ không ghi nhớ tùy chọn có dấu (!))

en: General Preferences
vi: Cấu hình chung

note: *************************************************************** User Mode: SELECT
en: User mode
vi: Chế độ người dùng

note: Editor: INPUT
en: Editor
vi: Trình soạn thảo

note: Search Type: SELECT
en: Type of Search
vi: Dạng tìm kiếm

en: Security and Privacy
vi: Bảo mật và An toàn

note: *************************************************************** Cookies: SELECT
en: Cookies
vi: Cookie

note: Cookie Prompting: SELECT
en: Invalid-Cookie Prompting
vi: Câu hỏi khi Cookie lỗi

note: SSL Prompting: SELECT
en: SSL Prompting
vi: Câu hỏi về SSL

en: Keyboard Input
vi: Nhập bàn phím

note: *************************************************************** Keypad Mode: SELECT
en: Keypad mode
vi: Chế độ Keypad

note: Emacs keys: ON/OFF
en: Emacs keys
vi: Phím Emacs

note: VI Keys: ON/OFF
en: VI keys
vi: Phím VI

note: Line edit style: SELECT well, at least 2 line edit styles available
en: Line edit style
vi: Kiểu soạn thảo theo dòng

note: Keyboard layout: SELECT
en: Keyboard layout
vi: Bàn phím

note: * Display and Character Set
en: Display and Character Set
vi: Hiển thị và Bảng mã

note: Use locale-based character set: ON/OFF
en: Use locale-based character set
vi: Sử dụng bảng mã dựa trên locale

note: Display Character Set: SELECT
en: Display character set
vi: Bảng mã hiển thị

en: Assumed document character set
vi: Bảng mã đề nghị cho tài liệu

note: * Since CJK people hardly mixed with other world * we split the header to make it more readable: * "CJK mode" for CJK display charsets, and "Raw 8-bit" for others.
en: CJK mode
vi: Chế độ CJK

en: Raw 8-bit
vi: 8-bit thô

note: X Display: INPUT
en: X Display
vi: Màn hình X

note: * Document Appearance
en: Document Appearance
vi: Trang trí tài liệu

en: Show color
vi: Hiển thị màu

note: Show cursor: ON/OFF
en: Show cursor
vi: Hiển thị con trỏ

note: Underline links: ON/OFF
en: Underline links
vi: Gạch dưới liên kết

note: Show scrollbar: ON/OFF
en: Show scrollbar
vi: Hiển thị thanh cuộn

note: Select Popups: ON/OFF
en: Popups for select fields
vi: Mở cửa sổ khác cho vùng chọn

note: HTML error recovery: SELECT
en: HTML error recovery
vi: Phục hồi lỗi HTML

note: Show Images: SELECT
en: Show images
vi: Hiển thị hình ảnh

note: Verbose Images: ON/OFF
en: Verbose images
vi: Chi tiết về hình ảnh

note: * Headers Transferred to Remote Servers
en: Headers Transferred to Remote Servers
vi: Phần đầu đã truyền tải tới máy chủ ở xa

note: *************************************************************** Mail Address: INPUT
en: Personal mail address
vi: Địa chỉ thư cá nhân

note: Preferred media type: SELECT
en: Preferred media type
vi: Thiết bị ghi ưa chuộng

note: Preferred encoding: SELECT
en: Preferred encoding
vi: Bảng mã ưa chuộng

note: Preferred Document Character Set: INPUT
en: Preferred document character set
vi: Bảng mã tài liệu ưa chuộng

note: Preferred Document Language: INPUT
en: Preferred document language
vi: Ngôn ngữ tài liệu ưa chuộng

en: User-Agent header
vi: Phân đầu User-Agent

note: * Listing and Accessing Files
en: Listing and Accessing Files
vi: Tập tin Danh sách và Truy cập

note: *************************************************************** FTP sort: SELECT
en: FTP sort criteria
vi: Tiêu chuẩn sắp xếp FTP

note: Local Directory Sort: SELECT
en: Local directory sort criteria
vi: Tiêu chuẩn sắp xếp thư mục nội bộ

note: Local Directory Order: SELECT
en: Local directory sort order
vi: Thứ tự sắp xếp thư mục nội bộ

en: Show dot files
vi: Hiển thị tập tin ẩn

en: Execution links
vi: Thực hiện Liên kết

note: Show transfer rate: SELECT
en: Show transfer rate
vi: Hiển thị tốc độ truyền tải

note: * Special Files and Screens
en: Special Files and Screens
vi: Màn hình và Tập tin đặc biệt

en: Multi-bookmarks
vi: Nhiều Ưa thích

en: Review/edit Bookmarks files
vi: Xem lại/sửa tập tin Ưa thích

en: Goto multi-bookmark menu
vi: Đi tới trình đơn nhiều ưa thích

en: Bookmarks file
vi: Tập tin Ưa thích

note: Visited Pages: SELECT
en: Visited Pages
vi: Trang đã xem

en: View the file
vi: Xem tập tin

en:  Print job complete.
vi:  Hoàn thành công việc in.

en: Document:
vi: Tài liệu:

en: Number of lines:
vi: Số dòng:

en: Number of pages:
vi: Số trang:

en: pages
vi: trang

en: page
vi: trang

en: (approximately)
vi: (xấp xỉ)

en: Some print functions have been disabled!
vi: Một vài chức năng in đã bị tắt!

en: Standard print options:
vi: Tùy chọn in tiêu chuẩn:

en: Print options:
vi: Tùy chọn in:

en: Save to a local file
vi: Ghi nhớ tới tập tin nội bộ

en: Save to disk disabled
vi: Ghi nhớ lên đĩa bị tắt

en: Mail the file
vi: Gửi tập tin qua thư

en: Print to the screen
vi: In ra màn hình

en: Print out on a printer attached to your vt100 terminal
vi: In ra máy in gắn với terminal vt100

en: Syntax Error parsing COLOR in configuration file:
    The line must be of the form:
    COLOR:INTEGER:FOREGROUND:BACKGROUND
    
    Here FOREGROUND and BACKGROUND must be one of:
    The special strings 'nocolor' or 'default', or
vi: Lỗi Cú pháp COLOR (màu sắc) trong tập tin cấu hình:
    Dòng phải có dạng:
    COLOR:SỐNGUYÊN:VĂNBẢN:NỀN
    
    Trong đó VĂNBẢN và NỀN phải là một trong:
    Chuỗi đặc biệt 'nocolor' hoặc 'default', hoặc

en: Offending line:
vi: Dòng vi phạm:

en: key remapping of %s to %s for %s failed
vi: đặt lại phím %s thành %s cho %s không thành công

en: key remapping of %s to %s failed
vi: đặt lại phím của %s thành %s không thành công

en: invalid line-editor selection %s for key %s, selecting all
vi: lựa chọn trình soạn thảo theo dòng %s cho phím %s sai, chọn tất cả

en: setting of line-editor binding for key %s (0x%x) to 0x%x for %s failed
vi: thiết lập trình soạn thảo theo dòng  cho phím %s (0x%x) thành 0x%x
    cho %s không thành công

en: setting of line-editor binding for key %s (0x%x) for %s failed
vi: thiết lập trình soạn thảo theo dòng  cho phím %s (0x%x) cho %s
    không thành công

en: Lynx: cannot start, CERN rules file %s is not available
vi: Lynx: không chạy được, không có tập tin quy tắc CERN %s

en: (no name)
vi: (không tên)

en: More than %d nested lynx.cfg includes -- perhaps there is a loop?!?
vi: Có nhiều hơn %d lynx.cfg lồng vào nhau -- có thể là vòng lặp?!?

en: Last attempted include was '%s',
vi: Lần thử thêm vào cuối cùng là '%s',

en: included from '%s'.
vi: đã thêm từ '%s'.

en: The following is read from your lynx.cfg file.
vi: Những cái sau đọc từ tập tin lynx.cfg.

en: Please read the distribution
vi: Xin hãy đọc phân phối

en: for more comments.
vi: để biết thêm chi tiết.

en: RELOAD THE CHANGES
vi: NẠP LẠI THAY ĐỔI

en: Your primary configuration
vi: Cấu hình chính

en: Directory that you are currently viewing
vi: Thư mục người dùng đang xem

en: Name:
vi: Tên:

en: Directory that you have currently selected
vi: Thư mục người dùng đang chọn

en: File that you have currently selected
vi: Tập tin người dùng đang chọn

en: Symbolic link that you have currently selected
vi: Liên kết mềm người dùng đang chọn

en: Item that you have currently selected
vi: Mục người dùng đang chọn

en: Full name:
vi: Tên đầy đủ:

en: Unable to follow link
vi: Không đi theo được liên kết

en: Points to file:
vi: Chỉ tới tập tin:

en: Name of owner:
vi: Tên chủ sở hữu:

en: Group name:
vi: Tên nhóm:

en: File size:
vi: Kích thước tập tin:

en: (bytes)
vi: (byte)

note: * Include date and time information.
en: Creation date:
vi: Ngày tạo ra:

en: Last modified:
vi: Lần sửa cuối:

en: Last accessed:
vi: Truy cập cuối:

en: Access Permissions
vi: Quyền truy cập

en: Group:
vi: Nhóm:

en: World:
vi: Thế giới:

en: File that you are currently viewing
vi: Tập tin người dùng đang xem

en: Linkname:
vi: Tên liên kết:

en: Charset:
vi: Bảng mã:

en: (assumed)
vi: (đã lấy)

en: Server:
vi: Máy chủ:

en: Date:
vi: Ngày:

en: Last Mod:
vi: Sửa cuối:

en: Expires:
vi: Hạn:

en: Cache-Control:
vi: Điều khiển Cache:

en: Content-Length:
vi: Kích cỡ nội dung:

en: Language:
vi: Ngôn ngữ:

en: Post Data:
vi: Ngày gửi:

en: Post Content Type:
vi: Dạng nội dung gửi:

en: Owner(s):
vi: Sở hữu:

en: size:
vi: kích cỡ:

en: lines
vi: dòng

en: forms mode
vi: chế độ biểu mẫu

en: source
vi: nguồn

en: normal
vi: thông thường

en: , safe
vi: , an toàn

en: , via internal link
vi: , qua liên kết nội bộ

en: , no-cache
vi: , không cache

en: , ISMAP script
vi: , script ISMAP

en: , bookmark file
vi: , tập tin ưa thích

en: mode:
vi: chế độ:

en: Link that you currently have selected
vi: Liên kết người dùng đã chọn

en: Method:
vi: Phương pháp:

en: Enctype:
vi: Dạng mã:

en: Action:
vi: Hành động:

en: (Form field)
vi: (vùng Biểu mẫu)

en: No Links on the current page
vi: Không có liên kết trên trang này

en: Server Headers:
vi: Phần đầu Máy chủ:

en: Syntax Error parsing style in lss file:
    [%s]
    The line must be of the form:
    OBJECT:MONO:COLOR (ie em:bold:brightblue:white)
    where OBJECT is one of EM,STRONG,B,I,U,BLINK etc.
vi: Lỗi Cú pháp trong tập tin phong cách lss:
    [%s]
    Dòng phải có dạng:
    VẬTTHỂ:ĐENTRẮNG:MÀU (ví dụ em:bold:brightblue:white)
    trong đó VẬTHỂ là một trong EM,STRONG,B,I,U,BLINK v.v...

en: here is a list of the history stack so that you may rebuild
vi: đây là danh sách những cụm lịch sử cần xây dựng lại

en: ERROR! - upload command is misconfigured
vi: LỖI! - câu lệnh tải lên có cấu hình sai

en: Illegal redirection "../" found! Request ignored.
vi: Chuyển hướng "../" không cho phép! Lờ đi yêu cầu.

en: Illegal character "/" found! Request ignored.
vi: Ký tự "/" không cho phép! Lờ đi yêu cầu.

en: Illegal redirection using "~" found! Request ignored.
vi: Chuyển hướng sử dụng "~" không cho phép! Lờ đi yêu cầu.

en: Unable to upload file.
vi: Không tải lên được tập tin.

en: Upload To:
vi: Tải lên:

en: Upload options:
vi: Tùy chọn tải lên:

en: Download document URL put to clipboard.
vi: URL của tài liệu tải xuống đặt vào clipboard.

en: Unexpected access protocol for this URL scheme.
vi: Giao thức truy cập không mong đợi cho sơ đồ URL này.

en: Too many tempfiles
vi: Quá nhiều tập tin tạm thời

en: unknown restriction
vi: giới hạn không rõ

en: No restrictions set.
vi: Không có bộ các giới hạn.

en: Restrictions set:
vi: Bộ các giới hạn:

en: Cannot find HOME directory
vi: Không tìm thấy thư mục HOME

en: Normally disabled.  See ENABLE_LYNXRC in lynx.cfg
vi: Thường bị tắt.  Hãy xem ENABLE_LYNXRC trong lynx.cfg

en: accept_all_cookies allows the user to tell Lynx to automatically
    accept all cookies if desired.  The default is "FALSE" which will
    prompt for each cookie.  Set accept_all_cookies to "TRUE" to accept
    all cookies.
vi: accept_all_cookies cho phép người dùng cấu hình để Lynx tự động
    chấp nhận mọi cookies muốn.  Mặc định là "FALSE" tức là sẽ hỏi
    cho mỗi cookie.  Đặt accept_all_cookies thành "TRUE" để chấp nhận
    mọi cookie.

en: bookmark_file specifies the name and location of the default bookmark
    file into which the user can paste links for easy access at a later
    date.
vi: bookmark_file chỉ ra tên và vị trí của tập tin Ưa thích mặc định
    cho người dùng ghi liên kết vào để có thể truy cập nhanh và dễ dàng
    hơn sau này.

en: If case_sensitive_searching is "on" then when the user invokes a search
    using the 's' or '/' keys, the search performed will be case sensitive
    instead of case INsensitive.  The default is usually "off".
vi: Nếu case_sensitive_searching là "on", thì mỗi khi người dùng tìm
    kiếm bằng các phím 's' hay '/', những tìm kiếm này sẽ phụ thuộc vào
    kiểu chữ thay cho INsensitive.  Mặc định là "off".

en: The character_set definition controls the representation of 8 bit
    characters for your terminal.  If 8 bit characters do not show up
    correctly on your screen you may try changing to a different 8 bit
    set or using the 7 bit character approximations.
    Current valid characters sets are:
vi: character_set điều khiển việc hiển thị các ký tự 8 bit cho terminal.
    Nếu ký tự 8 bit không hiển thị đúng trên màn hình, thì có thể thử
    thay đổi thành bộ 8 bit khác hoặc sử dụng bộ 7 bit.
    Hiện thời, có các bộ ký tự sau:

en: cookie_accept_domains and cookie_reject_domains are comma-delimited
    lists of domains from which Lynx should automatically accept or reject
    all cookies.  If a domain is specified in both options, rejection will
    take precedence.  The accept_all_cookies parameter will override any
    settings made here.
vi: cookie_accept_domains và cookie_reject_domains là danh sách cách
    miền phân cách nhau bởi dấu phẩy Lynx sẽ tự động chấp nhận hoặc
    bỏ đi mọi cookie.  Nếu chỉ ra một miền trong cả hai tùy chọn, thì sự
    bỏ đi sẽ chiếm ưu thế.  Tham số accept_all_cookies sẽ ghi chèn mọi
    thiết lập này.

en: cookie_file specifies the file from which to read persistent cookies.
    The default is ~/.lynx_cookies.
vi: cookie_file chỉ ra tập tin để đọc các cookie cố định.
    Mặc định là ~/.lynx_cookies.

en: cookie_loose_invalid_domains, cookie_strict_invalid_domains, and
    cookie_query_invalid_domains are comma-delimited lists of which domains
    should be subjected to varying degrees of validity checking.  If a
    domain is set to strict checking, strict conformance to RFC2109 will
    be applied.  A domain with loose checking will be allowed to set cookies
    with an invalid path or domain attribute.  All domains will default to
    querying the user for an invalid path or domain.
vi: cookie_loose_invalid_domains, cookie_strict_invalid_domains, và
    cookie_query_invalid_domains là danh sách phân cách nhau bởi dấu phẩy
    của những miền cần kiểm tra sự đúng đắn.  Nếu thiết lập kiểm tra
    ngặt nghèo một miền, thì sẽ áp dụng giới hạn RFC2109 cho miền
    đó.  Một miền với kiểm tra buông lỏng sẽ được cho phép cookie
    với đường dẫn hoặc miền sai.  Mọi miền theo mặc định sẽ hỏi người
    dùing khi có đường dẫn hoặc miền sai.

en: dir_list_order specifies the directory list order under DIRED_SUPPORT
    (if implemented).  The default is "ORDER_BY_NAME"
vi: dir_list_order chỉ ra thứ tự danh sách thư mục dưới DIRED_SUPPORT
    (nếu có).  Mặc định là "ORDER_BY_NAME" (sắp xếp theo tên)

en: dir_list_styles specifies the directory list style under DIRED_SUPPORT
    (if implemented).  The default is "MIXED_STYLE", which sorts both
    files and directories together.  "FILES_FIRST" lists files first and
    "DIRECTORIES_FIRST" lists directories first.
vi: dir_list_styles chỉ ra dạng danh sách thư mục dưới DIRED_SUPPORT
    (nếu hỗ trợ).  Mặc định là "MIXED_STYLE", tức là đặt cả tập tin và
    thư mục lẫn với nhau.  "FILES_FIRST" liệt kê tập tin trước và
    "DIRECTORIES_FIRST" liệt kê thư mục trước.

en: If emacs_keys is to "on" then the normal EMACS movement keys:
      ^N = down    ^P = up
      ^B = left    ^F = right
    will be enabled.
vi: Nếu emacs_keys là "on" thì có thể dùng những phím di chuyển
    như trong EMACS:
      ^N = xuống    ^P = lên
      ^B = sang trái    ^F = sang phải

en: file_editor specifies the editor to be invoked when editing local files
    or sending mail.  If no editor is specified, then file editing is disabled
    unless it is activated from the command line, and the built-in line editor
    will be used for sending mail.
vi: file_editor chỉ ra trình soạn thảo sẽ gọi khi soạn thảo tập tin hoặc gửi
    thư.  Nếu không chỉ ra trình soạn thảo nào, thì sẽ tắt bỏ việc soạn thảo
    trừ khi kích hoạt từ dòng lệnh, khi đó sử dụng trình soạn thảo theo dòng
    tích hợp để gửi thư.

en: The file_sorting_method specifies which value to sort on when viewing
    file lists such as FTP directories.  The options are:
       BY_FILENAME -- sorts on the name of the file
       BY_TYPE     -- sorts on the type of the file
       BY_SIZE     -- sorts on the size of the file
       BY_DATE     -- sorts on the date of the file
vi: file_sorting_method chỉ ra giá trị để sắp xếp khi xem danh sách
    như các thư mục FTP.  Có các tùy chọn:
       BY_FILENAME -- sắp xếp theo tên tập tin
       BY_TYPE     -- sắp xếp theo byte của tập tin
       BY_SIZE     -- sắp xếp theo kích thước của tập tin
       BY_DATE     -- sắp xếp theo ngày của tập tin

en: lineedit_mode specifies the key binding used for inputting strings in
    prompts and forms.  If lineedit_mode is set to "Default Binding" then
    the following control characters are used for moving and deleting:
    
                 Prev  Next       Enter = Accept input
       Move char: <-    ->        ^G    = Cancel input
       Move word: ^P    ^N        ^U    = Erase line
     Delete char: ^H    ^R        ^A    = Beginning of line
     Delete word: ^B    ^F        ^E    = End of line
    
    Current lineedit modes are:
vi: lineedit_mode chỉ ra các tổ hợp phím dùng cho các chuỗi nhập vào
    trong dấu nhắc và biểu mẫu.  Nếu lineedit_mode đặt thành "Default Binding" thì những ký tự điều khiển sau dùng để di chuyển và xóa
    
                 Prev  Next       Enter = Chấp nhận nhập vào
       Di chuyển ký tự: <-    ->        ^G    = Dừng nhập
       Di chuyển từ: ^P    ^N        ^U    = Xóa dòng
     Xóa ký tự: ^H    ^R        ^A    = Đầu dòng
     Xóa từ: ^B    ^F        ^E    = Cuối dòng
    
    Current lineedit modes are:

en: The following allow you to define sub-bookmark files and descriptions.
    The format is multi_bookmark<capital_letter>=<filename>,<description>
    Up to 26 bookmark files (for the English capital letters) are allowed.
    We start with "multi_bookmarkB" since 'A' is the default (see above).
vi: Những cái sau cho phép xác định tập tin Ưa thích con và các mô tả.
    Định dạng là multi_bookmark<chữcáihoa>=<têntậptin>,<môtả>
    Cho phép 26 tập tin ưa thích (26 chữ cái hoa tiếng Anh).
    Chúng ta bắt đầu với "multi_bookmarkB" vì 'A' là mặc định (xem ở trên).

en: personal_mail_address specifies your personal mail address.  The
    address will be sent during HTTP file transfers for authorization and
    logging purposes, and for mailed comments.
    If you do not want this information given out, set the NO_FROM_HEADER
    to TRUE in lynx.cfg, or use the -nofrom command line switch.  You also
    could leave this field blank, but then you won't have it included in
    your mailed comments.
vi: personal_mail_address chỉ ra địa chỉ thư cá nhân của người dùng.
    Địa chỉ này dùng để xác thực trong khi truyền tải tập tin qua HTTP và
    dùng với mục mục đích ghi sự kiện, và cho các chú thích thư.
    Nếu không muốn đưa ra thông tin này thì đặt NO_FROM_HEADER
    thành TRUE trong lynx.cfg, hoặc dùng tùy chọn dòng lệnh -nofrom.
    Cũng có thể để trống, nhưng khi đó thì sẽ không có địa chỉ này trong
    chú thích thư.

en: preferred_charset specifies the character set in MIME notation (e.g.,
    ISO-8859-2, ISO-8859-5) which Lynx will indicate you prefer in requests
    to http servers using an Accept-Charset header.  The value should NOT
    include ISO-8859-1 or US-ASCII, since those values are always assumed
    by default.  May be a comma-separated list.
    If a file in that character set is available, the server will send it.
    If no Accept-Charset header is present, the default is that any
    character set is acceptable.  If an Accept-Charset header is present,
    and if the server cannot send a response which is acceptable
    according to the Accept-Charset header, then the server SHOULD send
    an error response, though the sending of an unacceptable response
    is also allowed.
vi: preferred_charset chỉ ra bảng mã theo ký hiệu MIME (ví dụ,
    ISO-8859-2, ISO-8859-5) Lynx sẽ chỉ ra trong yêu cầu gửi tới máy
    chủ http bằng phần đầu Accept-Charset.  Giá trị KHÔNG được là
    ISO-8859-1 hay US-ASCII, vì những giá trị này luôn luôn là mặc định.
    Cũng có thể dùng một danh sách phân cách nhau bởi dấu phẩy.
    Nếu có một tập tin với bảng mã đó thì máy chủ sẽ gửi nó. Nếu không
    có phần đầu Accept-Charset, thì mặc định là chấp nhận mọi bảng mã.
    Nếu có phần đầu Accept-Charset và máy chủ không gửi được câu trả,
    lời tương ứng với phần đầu, thì máy chủ PHẢI gửi một câu trả lời về
    lỗi, mặc dù có cho phép gửi một câu trả lời không tương ứng.

en: preferred_language specifies the language in MIME notation (e.g., en,
    fr, may be a comma-separated list in decreasing preference)
    which Lynx will indicate you prefer in requests to http servers.
    If a file in that language is available, the server will send it.
    Otherwise, the server will send the file in its default language.
vi: preferred_language chỉ ra ngôn ngữ ở dạng MIME (ví dụ, vi,
    ru, có thể là danh sách cách ngôn ngữ phân cách nhau bởi dấu
    phẩy, theo thứ tự ưu tiên giảm dần) Lynx sẽ chỉ ra trong yêu cầu
    tới máy chủ http. Nếu có tập tin với ngôn ngữ đó, thì máy chủ sẽ
    gửi nó. Nếu không máy chủ sẽ gửi tập tin với ngôn ngữ mặc định.

en: If run_all_execution_links is set "on" then all local execution links
    will be executed when they are selected.
    
    WARNING - This is potentially VERY dangerous.  Since you may view
              information that is written by unknown and untrusted sources
              there exists the possibility that Trojan horse links could be
              written.  Trojan horse links could be written to erase files
              or compromise security.  This should only be set to "on" if
              you are viewing trusted source information.
vi: Nếu run_all_execution_links đặt thành "on" thì mọi liên kết thực
    hiện nội bộ sẽ thực hiện khi chúng được chọn.
    
    CẢNH BÁO - Có thể RẤT nguy hiểm.  Vì có thể sẽ xem thông tin từ
              những nguồn không rõ hoặc không tin tưởng có chứa những
              liên kết ngựa Troa.  Liên kết ngựa Troa có thể thực hiện việc
              xóa tập tin hay ảnh hưởng việc bảo mật.  Chỉ nên đặt thành
              "on" nếu đang xem nguồn thông tin tin tưởng.

en: If run_execution_links_on_local_files is set "on" then all local
    execution links that are found in LOCAL files will be executed when they
    are selected.  This is different from run_all_execution_links in that
    only files that reside on the local system will have execution link
    permissions.
    
    WARNING - This is potentially dangerous.  Since you may view
              information that is written by unknown and untrusted sources
              there exists the possibility that Trojan horse links could be
              written.  Trojan horse links could be written to erase files
              or compromise security.  This should only be set to "on" if
              you are viewing trusted source information.
vi: Nếu run_execution_links_on_locale_files đặt thành "on" thì mọi liên
    thực hiện nội bộ tìm thấy trong các tập tin NỘI BỘ sẽ thực hiện khi
    chúng được chọn.  Khác với run_all_execution_links ở chỗ chỉ những
    tập tin nằm trên hệ thống nội bộ mới có quyền thực hiện liên kết.
    
    CẢNH BÁO - Có thể nguy hiểm.  Vì có thể sẽ xem thông tin từ
              những nguồn không rõ hoặc không tin tưởng có chứa những
              liên kết ngựa Troa.  Liên kết ngựa Troa có thể thực hiện việc
              xóa tập tin hay ảnh hưởng việc bảo mật.  Chỉ nên đặt thành
              "on" nếu đang xem nguồn thông tin tin tưởng.

en: select_popups specifies whether the OPTIONs in a SELECT block which
    lacks a MULTIPLE attribute are presented as a vertical list of radio
    buttons or via a popup menu.  Note that if the MULTIPLE attribute is
    present in the SELECT start tag, Lynx always will create a vertical list
    of checkboxes for the OPTIONs.  A value of "on" will set popup menus
    as the default while a value of "off" will set use of radio boxes.
    The default can be overridden via the -popup command line toggle.
vi: select_popups cho biết OPTION trong một khối SELECT không có thuộc
    tính MULTIPLE được hiển thị như một danh sách thẳng đứng của các nút
    radio hay qua một trình đơn popup.  Chú ý nếu có thuộc tính MULTIPLE
    trong thẻ bắt đầu của SELECT, Lynx sẽ luôn luôn tạo danh sách thẳng đứng
    các hộp kiểm tra cho OPTION.  Giá trị "on" sẽ đặt trình đơn popup
    làm mặc định còn "off" sẽ sử dụng các hộp radio.
    Có thể ghi chèn mặc định bằng tùy chọn dòng lệnh -popup.

en: show_color specifies how to set the color mode at startup.  A value of
    "never" will force color mode off (treat the terminal as monochrome)
    at startup even if the terminal appears to be color capable.  A value of
    "always" will force color mode on even if the terminal appears to be
    monochrome, if this is supported by the library used to build lynx.
    A value of "default" will yield the behavior of assuming
    a monochrome terminal unless color capability is inferred at startup
    based on the terminal type, or the -color command line switch is used, or
    the COLORTERM environment variable is set.  The default behavior always is
    used in anonymous accounts or if the "option_save" restriction is set.
    The effect of the saved value can be overridden via
    the -color and -nocolor command line switches.
    The mode set at startup can be changed via the "show color" option in
    the 'o'ptions menu.  If the option settings are saved, the "on" and
    "off" "show color" settings will be treated as "default".
vi: show_color chỉ ra cách đặt chế độ màu khi chạy.  Giá trị "không bao
    giờ" sẽ bắt buộc tắt dùng màu (coi như terminal đen trằng) khi chạy
    thậm chỉ cả khi terminal có khả năng dùng màu.  Giá trị "luôn luôn"
    sẽ bắt buộc chế độ màu thậm chi terminal là đen trắng, nếu được hỗ
    trợ bởi thư viện dùng để biên dịch lynx. Giá trị "mặc định" sẽ coi như
    terminal là đen trắng trừ khi suy ra khả năng có màu khi khởi động
    dựa trên dạng terminal, hoặc có tùy chọn dòng lệnh -color, hoặc đặt
    biến môi trường COLORTERM.  Mặc định luôn luôn được dùng cho tài
    khoản giấu tên hoặc nếu đặt giới hạn "option_save".
    Ảnh hưởng của giá trị đã ghi có thể ghi chèn qua các tùy chọn dòng lệnh
    -color và -nocolor.
    Có thể thay đổi chế độ lúc khởi động qua tùy chọn "Hiển thị màu" in
    trong trình đơn 'o'ptions.  Nếu đã ghi thiết lập tùy chọn, thì thiết lập "bật" và
    "tắt" "hiển thị màu" sẽ được coi là "mặc định".

en: show_cursor specifies whether to 'hide' the cursor to the right (and
    bottom, if possible) of the screen, or to place it to the left of the
    current link in documents, or current option in select popup windows.
    Positioning the cursor to the left of the current link or option is
    helpful for speech or braille interfaces, and when the terminal is
    one which does not distinguish the current link based on highlighting
    or color.  A value of "on" will set positioning to the left as the
    default while a value of "off" will set 'hiding' of the cursor.
    The default can be overridden via the -show_cursor command line toggle.
vi: show_cursor xác định 'ẩn' con trỏ vào bên phải (và đáy, nếu có
    thể) của màn hình, hay đặt nó vào bên trái của liên kết hiện thời
    trong tài liệu, hoặc tùy chọn hiện thời trong cửa sổ popup được chọn.
    Việc đặt con trỏ vào bên trái liên kết hay tùy chọn có ích cho các 
    giao diện đọc và chữ nổi Bray cho những người có khuyết tật, và khi
    terminal không nhận ra liên kết hiện thời dựa trên chiếu sách hay màu
    sắc.  Giá trị "on" sẽ đặt vị trí tới bên trái làm mặc định còn giá trị
    "off" sẽ đặt 'ẩn' con trỏ.
    Có thể ghi chèn mặc định này bằng tùy chọn dòng lệnh -show_cursor.

en: show_dotfiles specifies that the directory listing should include
    "hidden" (dot) files/directories.  If set "on", this will be
    honored only if enabled via userdefs.h and/or lynx.cfg, and not
    restricted via a command line switch.  If display of hidden files
    is disabled, creation of such files via Lynx also is disabled.
vi: show_dotfiles cho biết danh sách thư mục có gồm các tập tin/thư mục
    "ẩn" (dot) không.  Nếu đặt "on", thì sẽ hiển thị những tập tin đó
    nếu cho phép qua userdefs.h và/hoặc lynx.cfg, và không
    hạn chế qua tùy chọn dòng lệnh.  Nếu tắt bỏ việc hiển thị các tập
    tin ẩn, thì việc tạo những tập tin như vậy bằng Lynx cũng bị tắt.

en: If sub_bookmarks is not turned "off", and multiple bookmarks have
    been defined (see below), then all bookmark operations will first
    prompt the user to select an active sub-bookmark file.  If the default
    Lynx bookmark_file is defined (see above), it will be used as the
    default selection.  When this option is set to "advanced", and the
    user mode is advanced, the 'v'iew bookmark command will invoke a
    statusline prompt instead of the menu seen in novice and intermediate
    user modes.  When this option is set to "standard", the menu will be
    presented regardless of user mode.
vi: Nếu sub_bookmarks không đặt thành "off", và có xác định dùng nhiều
    Ưa thích (xem dưới), thì mọi thao tác với ưa thích sẽ bắt đầu bằng việc
    hỏi người dùng chọn tập tin ưa thích con để dùng.  Nếu xác định tập tin
    bookmark_file mặc định của Lynx (xem trên), nó sẽ được dùng làm lựa
    chọn mặc định.  Khi tùy chọn này đặt thành "advanced", và chế độ
    người dùng là `có nghề', thì câu lệnh 'v'iew ưa thích sẽ gọi một dấu
    nhắc dòng trạng thái thay cho trình đơn trong chế độ người mới và
    trung bình.  Khi tùy chọn này đặt thành "standard", thì trình đơn sẽ
    hiển thị không phụ thuộc vào chế độ người dùng.

en: user_mode specifies the users level of knowledge with Lynx.  The
    default is "NOVICE" which displays two extra lines of help at the
    bottom of the screen to aid the user in learning the basic Lynx
    commands.  Set user_mode to "INTERMEDIATE" to turn off the extra info.
    Use "ADVANCED" to see the URL of the currently selected link at the
    bottom of the screen.
vi: user_mode chỉ ra mức độ thành thạo của người dùng Lynx.  Mặc định là
    "NOVICE" (người mới), khi đó sẽ hiển thị hai dòng trợ giúp mở rộng tại
    đáy màn hình để giúp người dùng học các câu lệnh cơ bản của Lynx.  Đặt
    user_mode thành "INTERMEDIATE" (trung bình) để bỏ những thông tin này.
    Dùng "ADVANCED" (có nghề) để xem URL của liên kết đã chọn tại đáy
    màn hình.

en: If verbose_images is "on", lynx will print the name of the image
    source file in place of [INLINE], [LINK] or [IMAGE]
    See also VERBOSE_IMAGES in lynx.cfg
vi: Nếu verbose_images là "on", lynx sẽ in ra tên của tập tin hình ảnh
    ở vị trí của [INLINE], [LINK] hoặc [IMAGE]
    Hãy xem thêm VERBOSE_IMAGES trong lynx.cfg

en: If vi_keys is set to "on", then the normal VI movement keys:
      j = down    k = up
      h = left    l = right
    will be enabled.  These keys are only lower case.
    Capital 'H', 'J' and 'K will still activate help, jump shortcuts,
    and the keymap display, respectively.
vi: Nếu vi_keys đặt thành "on", thì có thể dụng các phím di chuyển
    như trong VI:
      j = xuống    k = lên
      h = sang trái    l = sang phải
    Những phím này cần viết thường.
    'H', 'J' và 'K viết hoa sẽ gọi trợ giúp, nhảy shortcut,
    và hiển thị bàn phím một cách tương ứng.

en: The visited_links setting controls how Lynx organizes the information
    in the Visited Links Page.
vi: Thiết lập visited_links điều khiển cách Lynx tổ chức thông tin trên
    Trang Liên kết đã xem.

en: If keypad_mode is set to "NUMBERS_AS_ARROWS", then the numbers on
    your keypad when the numlock is on will act as arrow keys:
                8 = Up Arrow
      4 = Left Arrow    6 = Right Arrow
                2 = Down Arrow
    and the corresponding keyboard numbers will act as arrow keys,
    regardless of whether numlock is on.
vi: Nếu keypad_mode là "NUMBERS_AS_ARROWS", thì các phím số trên
    bàn phím số khi đèn numlock bật sẽ làm việc như các mũi tên:
                8 = Mũi tên lên
      4 = Mũi tên trái    6 = Mũi tên phải
                2 = Mũi tên xuống
    và các phím số tương ứng của bàn phím thông thường cũng làm việc,
    như các phím mũi tên dù đèn numlock có bật hay không.

en: If keypad_mode is set to "LINKS_ARE_NUMBERED", then numbers will
    appear next to each link and numbers are used to select links.
vi: Nếu keypad_mode đặt thành "LINKS_ARE_NUMBERED", thì các số
    sẽ xuất hiện bên cạnh mỗi liên kết và có thể dùng để chọn liên kết.

en: If keypad_mode is set to "LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED", then
    numbers will appear next to each link and visible form input field.
    Numbers are used to select links, or to move the "current link" to a
    form input field or button.  In addition, options in popup menus are
    indexed so that the user may type an option number to select an option in
    a popup menu, even if the option isn't visible on the screen.  Reference
    lists and output from the list command also enumerate form inputs.
vi: Nếu keypad_mode đặt thành "LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED", thì
    số sẽ nằm bên cạnh mỗi liên kết và hiển thị vùng nhập dữ liệu.
    Số dùng để chọn liên kết, hoặc di chuyển "liên kết hiện thời" tới một
    vùng nhập vào hay nút.  Thêm vào đó tùy chọn trong trình đơn popup
    cũng được đặt chỉ mục và người dùng có thể gõ số của tùy chọn để chọn
    tùy chọn đó trong trình đơn popup, thậm chí nếu không thấy tùy chọn
    trên màn hình.  Danh sách liên kết và kết quả từ câu lệnh liệt kê đồng
    thời đánh số biểu mẫu nhập vào.

en: NOTE: Some fixed format documents may look disfigured when
    "LINKS_ARE_NUMBERED" or "LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED" are
    enabled.
vi: CHÚ Ý: Một vài tài liệu có định dạng cố định có vẻ hỗ loạn khi
    "LINKS_ARE_NUMBERED" hoặc "LINKS_AND_FORM_FIELDS_ARE_NUMBERED" là
    bật.

en: Lynx User Defaults File
    
    This file contains options saved from the Lynx Options Screen (normally
    with the '>' key).  There is normally no need to edit this file manually,
    since the defaults here can be controlled from the Options Screen, and the
    next time options are saved from the Options Screen this file will be
    completely rewritten.  You have been warned...
    If you are looking for the general configuration file - it is normally
    called lynx.cfg, and it has different content and a different format.
    It is not this file.
vi: Tập tin Người dùng Lynx Mặc định
    
    Tập tin này chứa những tùy chọn ghi nhớ từ Màn hình Tùy chọn Lynx (thông
    thường với phím '>').  Thông thường không cần soạn thảo tập tin này thủ
    công, vì những giá trị mặc định có thể điều khiển qua Màn hình Tùy chọn, và
    lần chạy tiếp theo tùy chọn ghi nhớ từ Màn hình Tùy chọn sẽ ghi chèn lên
    tập tin này.  Người dùng đã được cảnh báo trước...
    Tập tin cấu hình chung thường gọi là lynx.cfg, nó có nội dung cũng như
    định dạng khác. Đây không phải là tập tin như vậy.
